Doanh thu bán hang

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Chào mọi người.
Mình có bài toán sau mong mọi người giải đáp.
Một công ty Thương mại đơn thuần, doanh thu thực là 1 tỷ, tuy nhiên viết HĐ đầu ra cho KH có 200triệu (vì KH không lấy HĐ), nên HĐ đầu vào của hàng hóa cũng chỉ lấy tầm đó (nhỏ hơn số thực tế rất nhiều), tuy nhiên chuyển khoản qua TK công ty trả nhà cung cấp thì lại chuyển theo số thực tế (VD 1 mua hàng thực 1.2 tỷ chuyển 1.2 tỷ luôn), bây giờ xử lý khoản chuyển ngoài HĐ kia như thế nào?, nếu để là trả trước tiền nhà cung cấp (nhưng lũy kế khoảng 5 tháng liền như thế làm cho TK trả trước người bán lên con số rất lớn có ổn không?
Theo các bạn nên xử lý trường hợp này như thế nào là phù hợp nhất.
Cảm ơn cả nhà rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuint

vuint

Trung cấp
Nguyên tắc bán hàng phải xuất hóa đơn, có doanh thu là phải nộp thuế. Ngay đến những hàng hóa bán lẻ giá trị dưới 10.000đ còn phải lập bảng kê mà nộp thuế. Với giá trị lớn thế này mà không có hóa đơn coi như mình trốn thuế.
Bạn phải hạch toán vào khách hàng trả trước tiền hàng, mình nghĩ không có vấn đề gì đâu, đồng thời phãi xuất hóa đơn cho khách hàng.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Chào mọi người.
Một công ty Thương mại đơn thuần, doanh thu thực là 1 tỷ, tuy nhiên viết HĐ đầu ra cho KH có 200triệu (vì KH không lấy HĐ), nên HĐ đầu vào của hàng hóa cũng chỉ lấy tầm đó (nhỏ hơn số thực tế rất nhiều), tuy nhiên chuyển khoản qua TK công ty trả nhà cung cấp thì lại chuyển theo số thực tế (VD 1 mua hàng thực 1.2 tỷ chuyển 1.2 tỷ luôn), bây giờ xử lý khoản chuyển ngoài HĐ kia như thế nào?, nếu để là trả trước tiền nhà cung cấp (nhưng lũy kế khoảng 5 tháng liền như thế làm cho TK trả trước người bán lên con số rất lớn có ổn không?
Cảm ơn cả nhà rất nhiều!
Trường hợp này không được hoan nghênh trên diễn đàn. Vì thế sẽ chẳng ai trả lời cho câu hỏi của bạn đâu. Bạn vui lòng PM riêng cho một mem nào đó trên diễn đàn để được hướng dẫn riêng!

@Vuint: Trường hợp bán hàng xuất hóa đơn và nộp thuế đầy đủ thì còn nói gì nữa, đằng này bên cty bạn ấy đã lỡ... cố tình làm rồi nên mới phải nhờ tư vấn giúp...

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Nguyên tắc bán hàng phải xuất hóa đơn, có doanh thu là phải nộp thuế. Ngay đến những hàng hóa bán lẻ giá trị dưới 10.000đ còn phải lập bảng kê mà nộp thuế. Với giá trị lớn thế này mà không có hóa đơn coi như mình trốn thuế.
Bạn phải hạch toán vào khách hàng trả trước tiền hàng, mình nghĩ không có vấn đề gì đâu, đồng thời phãi xuất hóa đơn cho khách hàng.

Đành phải vậy thôi, bởi vì nó sờ sờ trên ngân hàng rồi bạn ạ:bigok:

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Trường hợp này không được hoan nghênh trên diễn đàn. Vì thế sẽ chẳng ai trả lời cho câu hỏi của bạn đâu. Bạn vui lòng PM riêng cho một mem nào đó trên diễn đàn để được hướng dẫn riêng!

@Vuint: Trường hợp bán hàng xuất hóa đơn và nộp thuế đầy đủ thì còn nói gì nữa, đằng này bên cty bạn ấy đã lỡ... cố tình làm rồi nên mới phải nhờ tư vấn giúp...
Sao lại không hoan nghênh, phải hoan nghênh chứ, bạn ý nói ra để mọi người trả lời và mọi người khác thấy trả lời thì không bị mắc phải nữa.
Gã sẹo nhiệt liệt hoan nghênh:dance2:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Sao lại không hoan nghênh, phải hoan nghênh chứ, bạn ý nói ra để mọi người trả lời và mọi người khác thấy trả lời thì không bị mắc phải nữa.
Gã sẹo nhiệt liệt hoan nghênh:dance2:
Không ai có thể hoan nghênh cho việc công khai trốn thuế của DN như thế này. Cái sự trốn thuế này là có chủ đích và cố tình chứ không phải là vô tình mắc phải hay là sai sót trong nghiệp vụ. Hi vọng bạn hiểu được sâu xa của vấn đề!

Vài lời góp ý!

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Không ai có thể hoan nghênh cho việc công khai trốn thuế của DN như thế này. Cái sự trốn thuế này là có chủ đích và cố tình chứ không phải là vô tình mắc phải hay là sai sót trong nghiệp vụ. Hi vọng bạn hiểu được sâu xa của vấn đề!

Vài lời góp ý!

Mình cũng không hoan nghênh việc này, mình hoan nghênh việc bạn ý đưa vấn đề này ra diễn đàn để bạn ấy nhờ mọi người mà hiểu ra vấn đề.
Mà tại sao không đưa ra khi :
Bạn vui lòng PM riêng cho một mem nào đó trên diễn đàn để được hướng dẫn riêng! . !

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Chào mọi người.
Cảm ơn cả nhà rất nhiều!

Cách tốt nhất là bạn phải xuất thêm hóa đơn phần chệnh lệch đó.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm

Vài lời góp ý!

- Thống nhất ý kiến của let, tuy nhiên cần nên biết nhiều bạn mới ra trường chưa va chạm nhiều chưa thấy được độ phức tạp và trách nhiệm của nghề kế toán, trường hợp biết nhưng vẫn cố tình làm sai mới đáng trách; trường hợp do không biết mình làm sai thì nên hỗ trợ nhau trên diễn đàn.

Theo trinhan ke toán 46 nên làm văn bản xem như khách hàng trả trước cho mình số tiền trên, sau đó sẽ thanh toán trả lại cho khách hàng số tiền trên bằng tiền mặt, chắc chắn bạn phải làm hồ sơ lại.

Còn về khía cạnh cá nhân: Nếu bạn thực sự muốn gắn bó với nghề kế toán, thì tốt nhất nên tìm công ty khác tốt hơn. Hy vọng bạn hiểu ý mình!

K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
- Thống nhất ý kiến của let, tuy nhiên cần nên biết nhiều bạn mới ra trường chưa va chạm nhiều chưa thấy được độ phức tạp và trách nhiệm của nghề kế toán, trường hợp biết nhưng vẫn cố tình làm sai mới đáng trách; trường hợp do không biết mình làm sai thì nên hỗ trợ nhau trên diễn đàn.
Rất cảm ơn sự đóng góp ý kiến của mọi người, thực sự do công ty này không có kế toán 4,5 tháng kể từ khi thành lập nên mới có những sai phạm chết người như vậy giờ mình nhận chứng từ về làm thêm sổ sách mới phát hiện vấn đề còn một khi họ đã cố tình thì độ tinh vi sẽ cao hơn nhiều.

Theo trinhan ke toán 46 nên làm văn bản xem như khách hàng trả trước cho mình số tiền trên, sau đó sẽ thanh toán trả lại cho khách hàng số tiền trên bằng tiền mặt, chắc chắn bạn phải làm hồ sơ lại.
Trinhan và mọi người hiểu sai ý mình (chắc do mình diễn đạt hơi lộn xộn), mình xin trình bày lại như sau để mọi người chỉ giúp:
ctyA đó mua hàng của một ctyB về bán lại cho các cty C,D,E...
do C,D,E.. không yêu cầu viết HĐ cho tất cả nên A không viết hết (ko có kế toán mà), cuối tháng tổng hợp số liệu mới bảo B xuất HĐ một thể (để lại HĐ đầu tháng , do bên B hướng dẫn thế.
Về phía A với các khách hàng (C, D, E .. ) thì mình xử lý được vì họ toàn trả bằng tiền mặt
Còn về phía A với nhà cung cấp ( B) thì mới khó vì A chuyển tiền theo thực tế mà lại qua TK của cty B, nên không thể ẩn đi được, mình hạch toán là trả trước người bán thì TK này lũy kế qua 5 tháng là một con số tương đối lớn(và nhìn bảng Cân đối rất bất hợp lý) vậy có cách nào khác không mong mọi người góp ý.

Còn về khía cạnh cá nhân: Nếu bạn thực sự muốn gắn bó với nghề kế toán, thì tốt nhất nên tìm công ty khác tốt hơn. Hy vọng bạn hiểu ý mình!
Rất cảm ơn bạn và mình hiểu ý bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA