Chi phí hợp lý?

• Thread starter emxinhtuoi
  • Ngày gửi
T

taptanhketoan

Guest
17/10/07
11
0
0
Go Vap - Ho Chi Minh
Mọi người cho mình hỏi này cái, Công ty mình là công ty thiết kế quảng cáo.Nên có một anh A làm trong phòng dựng film QC. Lương co bản của anh là 3 triệu, tháng có phát sinh QC nào, anh làm thì được thêm tiền trên hợp đồng QC đó...có tháng có có tháng ko, vậy có được đưa vào CP hợp lý

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

taptanhketoan

Guest
17/10/07
11
0
0
Go Vap - Ho Chi Minh
Chi phí hợp lý

Mọi người cho mình hỏi này cái, Công ty mình là công ty thiết kế quảng cáo.Nên có một anh A làm trong phòng dựng film QC. Lương co bản của anh là 3 triệu, tháng có phát sinh QC nào, anh làm thì được thêm tiền trên hợp đồng QC đó...có tháng có có tháng ko, vậy có được đưa vào CP hợp lý

T

thienthanhvu

Guest
12/10/07
11
0
0
41
188 truong cong dinh-vung tau
Còn một vấn đề nữa là.nếu như em ghi chi tiết mua hàng hóa hàng ngày rồi.sau đó em bán hàng ra cho khách mua lẻ (dưới 100k).em có phải làm Phiếu thu va phiếu chi để ghi vào sổ Quỹ tiền mặt không?hay chỉ kèm cái hóa đơn bán lẻ vào là được? Hay em ví dụ thế này:
hôm nay em đi mua hàng (chỉ là hóa đơn lẻ):
- Bò :100.000 đ
- Tôm : 100.000 đ
- Rau quả : 100.000 đ
- Nước tương : 50.000 đ
- Nước đá : 20.000 đ
sau đó em bán ra (mỗi đầu dòng là một hóa đơn lẻ):
- 10.000
- 38.000
- 52.000
- 24.000
thì em sẽ ghi những mục đó vào Sổ Cái,Chi tiết mua bán hàng hóa,Quỹ tiền mặt trình tự như thế nào? Cuối tháng có hóa đơn đầu vào và đầu ra thì em co cần phải ghi chi tiết lại nữa không? hay ghi vào nhật ký-sổ cái theo các định khoản tổng hợp là dược rồi? mong anh chi tư vấn giùm em nha.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái này thì trên hợp đồng lao động ký kết giữa DN và người lao động phải quy định rõ. Nếu có thì ok! còn nếu không thì bổ sung sẽ được đưa chi phí trả thêm đó vào chi phí hợp lý. Trích NĐ 24/2007/NĐ-CP
3. Tiền lương, tiền công, phụ cấp phải trả cho người lao động theo quy định của Bộ luật Lao động, tiền ăn giữa ca, tiền ăn định lượng:
a) Tiền lương, tiền công, phụ cấp phải trả cho người lao động trong các doanh nghiệp nhà nước được tính vào chi phí hợp lý theo chế độ hiện hành;
b) Tiền lương, tiền công, phụ cấp phải trả cho người lao động trong các cơ sở kinh doanh khác được tính vào chi phí hợp lý theo hợp đồng lao động;
Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Còn một vấn đề nữa là.nếu như em ghi chi tiết mua hàng hóa hàng ngày rồi.sau đó em bán hàng ra cho khách mua lẻ (dưới 100k).em có phải làm Phiếu thu va phiếu chi để ghi vào sổ Quỹ tiền mặt không?hay chỉ kèm cái hóa đơn bán lẻ vào là được? Hay em ví dụ thế này:
hôm nay em đi mua hàng (chỉ là hóa đơn lẻ):
- Bò :100.000 đ
- Tôm : 100.000 đ
- Rau quả : 100.000 đ
- Nước tương : 50.000 đ
- Nước đá : 20.000 đ
sau đó em bán ra (mỗi đầu dòng là một hóa đơn lẻ):
- 10.000
- 38.000
- 52.000
- 24.000
thì em sẽ ghi những mục đó vào Sổ Cái,Chi tiết mua bán hàng hóa,Quỹ tiền mặt trình tự như thế nào? Cuối tháng có hóa đơn đầu vào và đầu ra thì em co cần phải ghi chi tiết lại nữa không? hay ghi vào nhật ký-sổ cái theo các định khoản tổng hợp là dược rồi? mong anh chi tư vấn giùm em nha.
Đọc mấy cái này anh cũng hoa cả mắt toàn thấy thịt bỏ, tôm,...
Thế này nhé:
Viết phiếu chi tiền tạm ứng đi mua HH đầu vào đầu ngày
Viết phiếu thu tiền tổng hợp cuối ngày cho bảng kê bán lẻ
Khi ghi vào sổ cái thì tổng hợp theo nhóm hàng ghi, trong sổ chi tiết thì ghi chi tiết các nghiệp vụ phát sinh trong ngày.
Cuối tháng khi nhận HĐ thì căn cứ số tiền trên HĐ và các mặt hàng ghi trên HĐ vào sổ tổng hợp. Thanh toán tiền trên HĐ thì dựa vào các phiếu chi tạm ứng hàng ngày đi mua hàng đó cân đối với số tiền trên HĐ.

T

thienthanhvu

Guest
12/10/07
11
0
0
41
Em cảm ơn anh EVA và bạn Minh Kha nhé.em sẽ làm theo như vậy.nhưng mà anh ơi em chưa hiểu câu này Thanh toán tiền trên HĐ thì dựa vào các phiếu chi tạm ứng hàng ngày đi mua hàng đó cân đối với số tiền trên HĐ. ANH GIẢI THÍCH HỘ EM NHÉ. Với lại khi em mua hàng,em đều thanh toán tiền mặt,không phải nợ người bán hàng.Cuối tháng em chỉ lấy 1 tờ hóa đơn cho hợp lệ thôi.Và như vậy,tờ hóa đơn đó sẽ là những món hàng em kê khai vào sổ chi tiết hàng hóa đúng không anh,có thể gom lại được không ( chẳng hạn 1kg bò / ngày,thì 30 ngày la 30kg) ? và như vậy tài khoản 152 trong Sổ cái = tổng tiền hàng trong Sổ chi tiết = tổng số tiên trên hóa đơn đâu vào,đúng không anh? hi.hi..thông cảm cho em gái nhé,vì mới làm việc này lần đầu ,nên em sợ sai lắm.

T

thienthanhvu

Guest
12/10/07
11
0
0
41
Hôm nay em có làm sổ sách theo anh EVA hướng dẫn,thì có 1 vấn đề cần tư vấn.Em có làm 1 bảng kê chi tiết hàng hóa mua vào theo từng ngày,kèm theo phiếu chi (đã thanh toán tiền hàng),sau đó em tập hợp các hóa đơn bán lẻ bán ra kèm theo 1 phiếu thu là tổng số tiền các hóa đơn lẻ đó cộng lại.Nhưng khi muốn ghi vào sổ chi tiết hàng hóa lại không biết ghi phần Xuất kho và Tồn kho như thế nào? ( vì hàng em mua về,sau đó chế biến thành món ăn,em đã tính các món ăn ra giá thành quy định rồi) nên bây giờ không biết ghi Xuất các chi tiết ấy như thế nào nữa.Em định khoản loại hàng hóa em mua về là 156 đúng không anh chị? giúp em nhé

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em cảm ơn anh EVA và bạn Minh Kha nhé.em sẽ làm theo như vậy.nhưng mà anh ơi em chưa hiểu câu này Thanh toán tiền trên HĐ thì dựa vào các phiếu chi tạm ứng hàng ngày đi mua hàng đó cân đối với số tiền trên HĐ. ANH GIẢI THÍCH HỘ EM NHÉ. Với lại khi em mua hàng,em đều thanh toán tiền mặt,không phải nợ người bán hàng.Cuối tháng em chỉ lấy 1 tờ hóa đơn cho hợp lệ thôi.Và như vậy,tờ hóa đơn đó sẽ là những món hàng em kê khai vào sổ chi tiết hàng hóa đúng không anh,có thể gom lại được không ( chẳng hạn 1kg bò / ngày,thì 30 ngày la 30kg) ? và như vậy tài khoản 152 trong Sổ cái = tổng tiền hàng trong Sổ chi tiết = tổng số tiên trên hóa đơn đâu vào,đúng không anh? hi.hi..thông cảm cho em gái nhé,vì mới làm việc này lần đầu ,nên em sợ sai lắm.
Anh đọc bài của em viết mà đói lả cả người híc, toàn món ăn không ah! Cuối tháng khi nhận được HĐ nhà CC xuất cho em thì em cân đối ghi vào sổ làm sao cho số tiền ghi vào sổ đúng bằng số tiền thanh toán trên HĐ

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hôm nay em có làm sổ sách theo anh EVA hướng dẫn,thì có 1 vấn đề cần tư vấn.Em có làm 1 bảng kê chi tiết hàng hóa mua vào theo từng ngày,kèm theo phiếu chi (đã thanh toán tiền hàng),sau đó em tập hợp các hóa đơn bán lẻ bán ra kèm theo 1 phiếu thu là tổng số tiền các hóa đơn lẻ đó cộng lại.Nhưng khi muốn ghi vào sổ chi tiết hàng hóa lại không biết ghi phần Xuất kho và Tồn kho như thế nào? ( vì hàng em mua về,sau đó chế biến thành món ăn,em đã tính các món ăn ra giá thành quy định rồi) nên bây giờ không biết ghi Xuất các chi tiết ấy như thế nào nữa.Em định khoản loại hàng hóa em mua về là 156 đúng không anh chị? giúp em nhé
Ui em ui cái này em nhìn là biết mà híc.
Rau em mua về là 152 nhé : xuất ra chế biên thì cũng là 152 sang 154
Chế biến thành món ăn thì là 155, chuyển từ 154->155, xuất bán món ăn thì có thêm 111,112,511,333
.Nhưng khi muốn ghi vào sổ chi tiết hàng hóa lại không biết ghi phần Xuất kho và Tồn kho như thế nào? ( vì hàng em mua về,sau đó chế biến thành món ăn,em đã tính các món ăn ra giá thành quy định rồi) nên bây giờ không biết ghi Xuất các chi tiết ấy như thế nào nữa.Em định khoản loại hàng hóa em mua về là 156 đúng không anh chị? giúp em nhé
Có thế thui em ah, cuối tháng thì tổng hợp nó lại em đừng sợ nó quá thế.
Thân!

các chi phí để làm rhủ tục thành lập công ty ( giấy phép kinh doanh, dấu, mã số thuế...)khi côngg ty đi vào hoạt động thì em có được hạch toán vào TK642 không và từng tiểu khoản cụ thể như thế nào?giúp em với...........!

N

Nguyễn Thị Bích Liên

Guest
16/2/06
10
0
1
48
P213 C4 Thái Thịnh
Cả nhà ơi, cho mình hỏi nhé:
Doanh nghiệp tư nhân thì lương trả cho Chủ doanh nghiệp có được tính là chi phí hợp lý ko?
Và nếu là Cty TNHH thì lương trả cho Giám đốc (chính là chủ doanh nghiệp là thành viên có tên trong đăng ký kinh doanh) thì chi phí đó có được coi là chi phí hợp lý ko?
Cảm ơn nhiều!

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Cả nhà ơi, cho mình hỏi nhé:
Doanh nghiệp tư nhân thì lương trả cho Chủ doanh nghiệp có được tính là chi phí hợp lý ko?
Và nếu là Cty TNHH thì lương trả cho Giám đốc (chính là chủ doanh nghiệp là thành viên có tên trong đăng ký kinh doanh) thì chi phí đó có được coi là chi phí hợp lý ko?
Cảm ơn nhiều!

Cả 2 cái đều được tính là chi phí hợp lý nếu Chủ DN hoặc Giám đốc đó trực tiếp tham gia sản xuất bạn hén.

V

VOTUDI

Guest
19/12/07
3
0
0
113
TP.HCM
Thông tư công tác phí quy định là 70k/người/ngày đấy các bác ơi! Và Doanh nghiệp ngoài quốc doanh theo 134 là không quá 2 lần quy chế nhà nước là Ok!

N

Nguyen Thanh Ngan

Guest
28/3/06
2
0
0
45
Ha noi
Xin chào cả nhà

Các bác ơi cho em hỏi về Chế độ tài chính kế toán áp dụng cho Hộ kinh doanh cá thể với.

Gia đình em định đăng kí Hộ kinh daonh cá thể. Nhưng chế độ kế tóan thể nào em không rành lắm. Bác nò biết làm ơn chhỉ bảo em với!

Cảm ơn các bác nhiều

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
37
Hà Tây
Hạch toán hợp đồng chưa hoàn thành

Chào Anh / chị.