Niên kim cố định theo quý đối với vay nợ dài hạn là gì?

• Thread starter Muomxanh
  • Ngày gửi
M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
- Có ai biết thì giải thích giùm em cái này: Vay nợ dài hạn, trả lãi 11%/năm theo niên kim cố định theo quý
:wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bé Sa mê Cá kho

User đã bị cấm truy cập
23/4/07
18
0
0
116
1000
* Niên kim là là một chương trình tài chính đặc biệt được thiết lập giúp tích lũy tiền cho ngày về hưu và chuyển đổi số tiền tiết kiệm đó thành một nguồn thu nhập bảo đảm.

niên kim cố định theo quý :là một chương trình tài chính đặc biệt được thiết lập giúp tích lũy tiền cố định theo quý cho ngày về hưu và chuyển đổi số tiền tiết kiệm đó thành một nguồn thu nhập bảo đảm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Có ai biết thì giải thích giùm em cái này: Vay nợ dài hạn, trả lãi 11%/năm theo niên kim cố định theo quý
:wall:
Niên kim cố định theo qúy tức là: số tiền thanh toán (cả gốc và lãi) cho khoản vay nợ dài hạn từng qúy là bằng nhau.

* Niên kim là là một chương trình tài chính đặc biệt được thiết lập giúp tích lũy tiền cho ngày về hưu và chuyển đổi số tiền tiết kiệm đó thành một nguồn thu nhập bảo đảm.

niên kim cố định theo quý :là một chương trình tài chính đặc biệt được thiết lập giúp tích lũy tiền cố định theo quý cho ngày về hưu và chuyển đổi số tiền tiết kiệm đó thành một nguồn thu nhập bảo đảm.
Search trên Google và vào trang bảo hiểm www.newyorklife.com để tìm định nghĩa đây mà.

X

xuantungp

Guest
5/3/07
4
0
0
Việt Nam
Bạn Tú Anh trả lời chính xác rồi! Nhưng mình không nhớ rõ cách tính như thế nào (học rồi mà quên). Có phải vầy không nhé:
Vay 100.000.000 lãi suất 11%/năm trong 4 năm niên kim cố định theo quý.
Như vậy tiền lãi của 4 năm là: 44.000.000. Cả vốn lẫn lãi là 144.000.000
4 năm có 16 quý, như vậy mỗi quý phải trả một khoản tiền cố định là 9.000.000
Như vậy có phải không bạn. Cảm ơn bạn nhiều!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cách tính không đơn giản thế đâu. Gốc và lãi tại từng kỳ sẽ khác nhau, chỉ có số tổng là không đổi thôi.
Lãi sẽ tính theo công thức: Số dư nợ x Thời gian tính lãi x Lãi suất. Việc bạn tính lãi với số dư nợ đều như vậy là không chính xác khi gốc và lãi trả hàng kỳ.

Bạn xem một ví dụ ở file đính kèm bên dưới:

Đính kèm

• Bai tap Tien te Tin dung.zip
    2.5 KB · Lượt xem: 1,965
  • Like
Reactions: ngmtuan
X

xuantungp

Guest
5/3/07
4
0
0
Việt Nam
Tú Anh trả lời rất tuyệt. Bài tập minh họa cũng rất rõ ràng dễ hiểu. Mình học cách đây 10 năm rồi, không sử dụng nên cũng quên hết, chỉ nhớ mang máng. Tú Anh ơi bạn có bài tập Kế toán, Lý thuyết tài chính tiền tệ, Tài chính doanh nghiệp thì gửi cho mình với. Năm nay mình thi chứng chỉ kế toán viên giờ học lại vất quá vì ở xa, không có điều kiện đi học ôn.
Cảm ơn bạn nhiều nhé! (email: xuantungp@gmail.com)

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Bt KT, Lt TCTT, TCDN thì ở nhà sách nhiều lắm bạn ah! BẠn nhờ Tú Anh như vậy hok có hiệu quả jì hết! Bạn nên nêu ra những câu thắc mắc mà bạn mắc phải để mọi người thảo luận thì hay hơn!

T

tungvien

Guest
12/8/04
2
0
0
Phương pháp Niên kim cố định

Các bạn có thể áp dụng công thức sau để tính số tiền phải trả hàng kỳ (lãi + gốc) theo phương pháp niên kim cố định: PT=(số tiền vay x lãi suất)/(1-(1+lãi suất)^-số kỳ).

N

Nguyen Thi Kinh

Guest
Ðề: Niên kim cố định theo quý đối với vay nợ dài hạn là gì?

Chỉ dùm em bài này với ạ
Nếu giá trị hiện tại của 1 niên kim đem lại một khoản lợi nhuận $100 mỗi năm trong 10 năm là $6144567, thì lãi suất chiết khấu là bao nhiêu?
em tính như công thức ở trên nhưng vẫn không tính ra ạ

J

janguyk123

Guest
Ðề: Niên kim cố định theo quý đối với vay nợ dài hạn là gì?

Khi vay dài hạn, ngân hàng áp dụng cách tính lãi niên kim cố định theo quý, có nghĩa là: Lãi suất sẽ cố định trong 3 tháng, cứ mỗi 3 tháng 1 lần ( 1 quý), ngân hàng sẽ điều hình lãi suất cho phù hợp với thị trường hiện tại. Trong cách tính niêm kim cố định, tổng số tiền phải trả hàng tháng là cố định và bằng nhau ( theo câu hỏi này thì trong mỗi 3 tháng thôi nhé), trong đó, số tiền gốc sẽ tăng dần lên sau mỗi tháng, và ngược lại, số tiền lãi sẽ giảm dần sau mỗi tháng ( do tiền gốc ngày càng giảm đi). Cơ sở để ấn định tổng số tiền phải trả hàng tháng là căn cứ vào thu nhập của người vay để tính, giả sử cho phép sử dụng 50%, 70% thu nhập hàng tháng để trả nợ. Trong bảng tính excel có hàm PMT dùng để tính niêm kim đều, bạn có thể gõ cú pháp như sau:

-PMT( lãi suất tháng tính ra số thập phân, thời gian vay, tổng số tiền vay)
Ví dụ: -PMT(0.01;60;100000000)
Sau khi có số tiến trả cố định hàng tháng, bạn tính lãi suất hàng tháng, sau đó lấy tiền trả hàng tháng - tiền lãi hàng tháng >>>> tiền gốc trả hàng tháng. cứ thế mà tính. Cái này gọi là tính ngược tiền gốc sau khi biết tiền phải trả và tiền lãi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA