Xin giúp em định khoản kế toán xây lắp

• Thread starter HÀ NGỌC OANH
  • Ngày gửi
H

HÀ NGỌC OANH

Guest
Em làm việc cho công ty xây dựng, khi công trình hoàn thành đưa vào sử dụng Chủ đầu tư có trích khoản bảo lãnh công trình. em băn khoăn không biết định khoản như thế nào và vào thời gian nào. Anh chị giúp em định khoản với. em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
oh. Quyết toán chủ đầu tư đã duyệt chưa em? Em đã xuất hoá đơn theo quyết toán đã được duyệt chưa? Nếu tất cả đã được rồi thì em coi phần bảo lãnh 5% sẽ nằm trong khoản phải thu của khách hàng. Đến khi hết hạn bảo hành thì em thu hồi lại số tiền đó thôi. Chúc em thành công.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Điều này khác với khoản chi phí bảo hành công trình, là 1 khoản chi phí phải trả mình phải trích trước theo nguyên tắc phù hợp, sử dụng tài khoản 335 và 6415
Phần 5% mà bên A giữ lại là 1 khoản đảm bảo để mình phải thực hiện nghĩa vụ bảo hành. Thực ra dù họ không giữ 5% thì trách nhiệm pháp lý mình cũng phải bảo hành. Nhưng để đơn giản hơn, tránh cách thủ tục kiện tụng rắc rối, bên A cứ giữ 5%, nếu B không thực hiện bảo hành thì A trừ 5% cho xong, khỏi tranh cãi.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Em làm việc cho công ty xây dựng, khi công trình hoàn thành đưa vào sử dụng Chủ đầu tư có trích khoản bảo lãnh công trình. em băn khoăn không biết định khoản như thế nào và vào thời gian nào. Anh chị giúp em định khoản với. em cảm ơn nhiều

Thực ra khoản này là Chủ đầu tư giữ lại chưa trả cho bạn thôi, bạn cứ treo nó ở 131 thôi mà, đến khi nào hết hạn thì phát công văn đòi. Không phải hạch toán gì cả

K

khuyenkt

Guest
Xin cho em hoi mot chut nhé! Công ty em cũng đang thi công một công trình, trong hợp đồng có ghi rõ là Bên A sẽ thanh toán cho bên B 97% giá trị nghiệm thu thanh toán hàng tháng, còn 3% thì Bên A sẽ giữ lại để bảo hành công trình trong vòng 2 năm, sau đó nếu không có gì xảy ra thì bên A sẽ thanh toán cho bên B. Công trình sẽ hoàn thành và quyết toán vào tháng 7 này, em không rành lắm về xây dựng vì trước em học chủ yếu về ktoán thương mại, nhưng em có đọc thông tư(em không nhớ chính xác số TT) nhưng mà có nói về khoản này, em định là cuối năm sẽ cho khoản này vào phần dự phòng để bảo hành công trình xây lắp, nhưng lại thấy anh "adam_tran" nói à khoản này khác. Em không hiểu, xin chỉ giáo cho em với, nếu có thể Reply cho em vào mail"nguyenkhuyenkt@yahoo.com.vn" nhé! Thanks!

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Theo mình thì bạn cứ treo nó vào tài khoản 131 như cac pác trên đã nói bạn ạ.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Xin cho em hoi mot chut nhé! Công ty em cũng đang thi công một công trình, trong hợp đồng có ghi rõ là Bên A sẽ thanh toán cho bên B 97% giá trị nghiệm thu thanh toán hàng tháng, còn 3% thì Bên A sẽ giữ lại để bảo hành công trình trong vòng 2 năm, sau đó nếu không có gì xảy ra thì bên A sẽ thanh toán cho bên B. Công trình sẽ hoàn thành và quyết toán vào tháng 7 này, em không rành lắm về xây dựng vì trước em học chủ yếu về ktoán thương mại, nhưng em có đọc thông tư(em không nhớ chính xác số TT) nhưng mà có nói về khoản này, em định là cuối năm sẽ cho khoản này vào phần dự phòng để bảo hành công trình xây lắp, nhưng lại thấy anh "adam_tran" nói à khoản này khác. Em không hiểu, xin chỉ giáo cho em với, nếu có thể Reply cho em vào mail"nguyenkhuyenkt@yahoo.com.vn" nhé! Thanks!

Phần bên A giữa lại để "bảo hành" theo quy định của Hợp đồng treo ở tài khoản 131, không liên quan đến chi phí bảo hành trích trước hay chi phí bảo hành thực tế phát sinh cả.
Chi phí bảo hành được trích trước theo nguyên tắc thận trọng và nguyên tắc phù hợp, nhưng theo quy định tối đa không quá 3% giá trị công trình. Cuối năm tài chính tiến hành trích trước chi phí phải trả (bao gồm các khoản chi phí bảo hành và một vài khoản chi phí phải trả dự tính khác) hạch toán Nợ 632-641-642/Có 335.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA