Sổ sách liên quan đến thuế gồm những sổ nào?

• Thread starter Le thu Phuong
  • Ngày gửi
L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
Hôm vừa qua chị kế toán trưởng công ty em yêu cầu em làm sổ sách kế toán thuế nhưng em vẫn chưa hiểu lắm. Mà chị ấy chỉ yêu cầu em mà không hướng dẫn em làm. các anh chị có thể cho em biết sổ sách kế toán thuế bao gồm những sổ j không ah? và làm những công việc j và làm như thế nào không? em mới ra trường nên vẫn còn yếu lắm. cảm ơn các anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Namvuitinh

Guest
17/4/07
11
0
1
Tp.HCM
Em Phương mến! Theo kiến thức ít ỏi của anh thì em làm sổ sách kế toán thuế là :
1) Đóng thành hồ sơ theo năm tất cả bộ tờ khai thuế hàng tháng (ví dụ: bộ hồ sơ thuế tháng 07/2007 gồm Tờ khai Thuế GTGT, Tờ khai thuế TNCN thường xuyên, bảng kê HH-DV mua vào, bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra, BC tình hình sử dụng HĐ GTGT...)
2)Đóng thành hồ sơ theo năm tất cả công văn đi và công văn đến liên quan đến Thuế
3)Đóng thành hồ sơ theo tháng tất cả Phiếu thu - Phiếu chi (kèm theo chứng từ thanh toán gốc hay HĐ GTGT, HĐ khác nếu có)
4)Đóng thành hồ sơ theo tháng tất cả Ủy nhiệm chi kèm Giấy báo Nợ, Giấy báo Có và Sổ phụ của Ngân hàng
5)Lưu hết các cuốn HĐ GTGT bán ra theo năm
6)Lưu hết các cuốn Giấy nộp Ngân sách bằng Tiền mặt hoặc Giấy nộp Ngân sách bằng Chuyển khoản

Mục đích của sếp em là em làm sổ sách thuế để cuối năm khi quyết toán thuế hoặc trường hợp Cơ quan thuế kiểm tra đột xuất thì có thể xuất trình ngay. Ngoài ra hàng tháng nếu ai phụ trách in sổ sách kế toán thì em cũng phải lưu vào theo từng tháng (sổ chi tiết, sổ tổng hợp, sổ cái ...)

Hy vọng anh góp phần nào giúp em hình dung được, nếu có gì sai xin các sư huynh sư tỷ bổ sung góp ý thêm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA