Thanh Toán Cấn Trừ Ba Bên

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các bạn thân mến

Bên mình cung cấp dịch vụ và phát hành hóa đơn cho bên A. A không thanh toán trực tiếp cho mình mà lại yêu cầu khách hàng hay gì gì đấy của họ là cty B Ở NƯỚC NGOÀI chuyển tiền về cho mình

Mình cần làm gì để cơ quan thuế sau này xuống quyết toán không làm khó việc: phát hành hóa đơn cho cty này mà cty khác mà lại là cty ở nước ngoài trả tiền

Hay là mình chuyển trả lại tiền cho B, B sẽ trả cho A và A sẽ trả lại cho minh: cách này phí ngân hàng sẽ nhiều và tranh cãi xem ai phải chịu thì rất mệt

Mong các bạn chỉ giáo thêm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Tốt nhất là công ty bạn xuất Hóa đơn cho bên A thì bên A phải chuyển khoản cho công ty bạn, còn việc bên B nợ nần gì bên A thì bạn không cần quan tâm.

Công ty A làm vậy cũng ko đúng vì nếu bên B chuyển tiền cho bên bạn thì cơ sở nào để kế toán bên A xác định là bên B đã trả nợ cho bên A và tắt toán TK 131????

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Nếu làm đúng như bạn nói thì tốt quá rối

Tuy nhiên thực tế đâu phải lúc nào cũng đơn giản như vậy phải không bạn.Theo mình biết thì các cty thỉnh thoảng vẫn xảy ra điều này nhưng mình không biết họ cần làm các thủ tục gì để "hợp lý hoá" sổ sách đây ( về phía cty A kia, họ có thể căn cứ vào công nợ và thư thỏa thuận giữa hai bên nhưng mình cũng không chắc lắm )

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Các bạn thân mến
Bên mình cung cấp dịch vụ và phát hành hóa đơn cho bên A. A không thanh toán trực tiếp cho mình mà lại yêu cầu khách hàng hay gì gì đấy của họ là cty B Ở NƯỚC NGOÀI chuyển tiền về cho mình
Mình cần làm gì để cơ quan thuế sau này xuống quyết toán không làm khó việc: phát hành hóa đơn cho cty này mà cty khác mà lại là cty ở nước ngoài trả tiền
Hay là mình chuyển trả lại tiền cho B, B sẽ trả cho A và A sẽ trả lại cho minh: cách này phí ngân hàng sẽ nhiều và tranh cãi xem ai phải chịu thì rất mệt
Mong các bạn chỉ giáo thêm!
Chào bạn,
Việc thanh toán của bạn hoàn toàn hợp pháp, nên nhớ trên phần diễn giải bên kia có đề cập đến thanh toán khoản tiền cho đúng số tiền mà bạn đã phát hành hóa đơn.
Bên mình ngày trước cũng có trường hợp này và thuế Tân Bình cũng chấp nhận.
Nếu như có làm hợp đồng thì làm thêm một phụ lục hợp đồng có đề cập đến thanh toán và kèm vào hợp đồng.

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Bạn cần có thêm phụ lục hợp đồng quy định rõ ràng về phương thức thanh toán như MINA đã nói, hoặc bạn đề nghị bên A lập gửi cho bên bạn văn bản thông báo về việc họ ủy quyền cho bên thứ 3 thanh toán trả tiền hàng cho bên bạn và cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc ủy quyền đó. Phụ lục hợp đồng hoặc văn bản trên là căn cứ để chứng minh với cơ quan thuế rằng khoản tiền bên thứ 3 chuyển trả cho cty bạn đúng là để thanh tóan thay cho bên A chứ không phải là một khoản thu nào khác.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn Mina,SongViet rất nhiều

Cho mình hỏi thêm 1 trường hợp nữa : Cty mình phát hành hóa đơn cho cty H, nhưng thủ quỹ hay cá nhân nào đó của công ty họ mang tiền mặt đến thanh toán tại ngân hàng dưới tên cá nhân thay vì nộp tiền vào tài khoản cty H rồi chuyển cho mình

Trên sổ phụ ngân hàng chỉ thể hiện tên cá nhân đó.Vậy mình vẫn yêu cầu cty H xác nhận là đã nhờ hay ủy quyền anh b/chị C nào đó thanh toán qua ngân hàng và hoàn toàn chịu trách nhiêm về điều này .Như vậy là đủ rồi đúng không các bạn?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Cho mình hỏi thêm 1 trường hợp nữa : Cty mình phát hành hóa đơn cho cty H, nhưng thủ quỹ hay cá nhân nào đó của công ty họ mang tiền mặt đến thanh toán tại ngân hàng dưới tên cá nhân thay vì nộp tiền vào tài khoản cty H rồi chuyển cho mình

Trên sổ phụ ngân hàng chỉ thể hiện tên cá nhân đó.Vậy mình vẫn yêu cầu cty H xác nhận là đã nhờ hay ủy quyền anh b/chị C nào đó thanh toán qua ngân hàng và hoàn toàn chịu trách nhiêm về điều này .Như vậy là đủ rồi đúng không các bạn?
Nếu như trên khoản diễn giải có ghi rõ là thanh toán cho hóa đơn nào là được rồi.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA