Chi phí phát sinh trong giai đoạn đầu tư thì được khấu trừ ntn?

• Thread starter ThanhXuan79
  • Ngày gửi
T

ThanhXuan79

Guest
13/4/07
8
0
1
TP.HCM
cho mình hỏi ké tí, mình không hiểu chỗ này trong TT32 (Phần III-1.1-c5):
"Thuế GTGT đầu vào của HH, DV được khấu trừ phát sinh trong tháng nào được kê khai khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho, trừ trường hợp thuế GTGT đầu vào của HH, DV dùng để đầu tư xây dựng, lắp đạt tạo thành TSCĐ của Cơ sở KD chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra của TSCĐ phát sinh từ 200 triệu đồng trở lên được khấu trừ dần theo quý (3 tháng liên tục không phân biệt năm dương lịch)....".
trường hợp cụ thể của mình là: cty tự xây một cái quán, hiện tại chưa xây xong, nhưng có những hóa đơn đầu vào là điện, nước, máy lạnh, vật tư xây dựng,... thì mình khấu trừ ra sao, mình cám ơn nhìu!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng để đầu tư xây dựng, lắp đặt tạo thành TSCĐ của cơ sở kinh doanh chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra thì sẽ được khấu trừ dần theo qúy (3 tháng liên tục). Tức là, số thuế đó chia ra làm 3, từng tháng sẽ được khấu trừ thuế GTGT 1/3.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
trường hợp cụ thể của mình là: cty tự xây một cái quán, hiện tại chưa xây xong, nhưng có những hóa đơn đầu vào là điện, nước, máy lạnh, vật tư xây dựng,... thì mình khấu trừ ra sao
Trường hợp này thực sự là thông tư 32 hướng dẫn ... chưa rõ ràng đâu, bạn đọc tiếp bên dưới nhé.

Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng để đầu tư xây dựng, lắp đặt tạo thành TSCĐ của cơ sở kinh doanh chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra thì sẽ được khấu trừ dần theo qúy (3 tháng liên tục). Tức là, số thuế đó chia ra làm 3, từng tháng sẽ được khấu trừ thuế GTGT 1/3.
Cách giải thích từ ngữ này chưa thuyết phục đâu Nguyen Tu Anh àh.

Bây giờ mình thử cố gắng hiểu lại theo hướng khác xem sao nhé. Bởi vì phần này đang nói trong phần khấu trừ thuế chứ không phải đang nói trong phần hoàn thuế nên phải hiểu rằng đây là TSCĐ phát sinh thêm trong một DN đang hoạt động rồi mới gọi là khấu trừ. (nếu trường hợp DN mới bắt đầu hoạt động chưa có đầu ra thì phải xét trường hợp hoàn thuế).

Do đó đoạn trích có thể rút gọn cho dễ hiểu là:
trường hợp thuế GTGT đầu vào của HH, DV dùng để đầu tư xây dựng, lắp đạt tạo thành TSCĐ chưa đi vào hoạt động có giá trị từ 200 triệu đồng trở lên được khấu trừ dần theo quý (3 tháng liên tục không phân biệt năm dương lịch)....".
Cái đoạn tô đậm có thể (được, bị, phải) hiểu rằng:

Nếu giả sửa Dn đầu tư xây dựng, lắp đặt thêm 1 TSCĐ từ thời điểm tháng 3, hiện nay là tháng 8 và vẫn đang trong quá trình thi công, chưa đi vào hoạt động và số thuế GTGT đầu vào của TSCĐ đó đến nay mới đạt ngưỡng 200 triệu thì:

- Trong tháng này (tháng 8) Dn được khấu trừ số thuế đầu vào của TSCĐ đó tập hợp từ tháng 3 đến tháng 5.

- Trong tháng sau (tháng 9) Dn được khấu trừ số thuế đầu vào của TSCĐ đó tập hợp từ tháng 6 đến tháng 8.

- Tháng sau nữa (tháng 9) thì tiếp tục treo ở đó cho đến khi đủ 3 tháng liên tục (tháng 9 đến tháng 11) mới tiếp tục được khấu trừ.

Chưa hết, đây mới chỉ là một cách hiểu từ một góc, còn nhiều cách hiểu khác từ nhiều góc khác nữa. :wall:

K

khuyenkt

Guest
Nói chung vấn đề này nghe cũng thật khó hiểu nên em xin hỏi cho trường hợp ở công ty em nhé! Công ty em thành lập từ tháng 5/2007, hiện nay công ty em chưa có đầu ra nhưng đang xây dựng một TSCĐ, Thuế VAT của vật liệu dùng để xây dựng TSCĐ này phát sinh trong tháng 7 khoảng gần 200 triệu, cộng với phần VAT tháng 6 do mua 1 TSCĐ khác thì cũng vào khoảng hơn 200 triệu nhưng em ko làm hồ sơ hoàn thuế mà để lại để khấu trừ cho đầu ra sau này. Vậy cho em hỏi là nếu như theo các bác nói thì tháng này em vẫn kê khai bình thường đúng không ạ? và nếu như thế thì trong mục "thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau", em sẽ phải điền như thế nào? tất cả số thuế VAT phát sinh trong tháng 6 và tháng 7 hay chỉ là 1/3 của số đó như nguyenTu Anh nói? hay ghi như thế nào để giống như những gì OLDNTV nói ạ? Chỉ em với! Thanks!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi: anh OldNTV

Bạn ThanhXuan79 đã trích dẫn sai, không đúng từng từ, từng chữ như trong Thông tư 32/2007/TT-BTC. Mình sẽ trích dẫn lại để các bạn thấy:

c.5- ... trừ trường hợp thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng để đầu tư xây dựng, lắp đặt tạo thành TSCĐ của cơ sở kinh doanh chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra hoặc thuế đầu vào của tài sản cố định phát sinh từ 200 triệu đồng trở lên được khấu trừ dần theo quý (3 tháng liên tục không phân biệt theo năm dương lịch).

Như vậy ở đây có hai ý rõ ràng như sau:
Thuế GTGT đầu vào của:
- Hàng hóa, dịch vụ dùng để đầu tư xây dựng, lắp đặt tạo thành TSCĐ của cơ sở kinh doanh chưa đi vào hoạt động, chưa phát sinh thuế đầu ra,
- Tài sản cố định phát sinh từ 200 triệu đồng trở lên
được khấu trừ dần theo qúy (3 tháng liên tục).

Theo điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT là: thời gian tối đa là 03 tháng kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh thì để đảm bảo số thuế GTGT được khấu trừ trong 3 tháng liên tục thì chỉ có thể kê khai thuế của tờ hóa đơn đó chậm sau 1 tháng mà thôi.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu bạn tách bạch riêng ra hai phần thì sẽ rất dễ hiểu.

Công ty em thành lập từ tháng 5/2007, hiện nay công ty em chưa có đầu ra nhưng đang xây dựng một TSCĐ, Thuế VAT của vật liệu dùng để xây dựng TSCĐ này phát sinh trong tháng 7 khoảng gần 200 triệu,
Số thuế GTGT này sẽ được khấu trừ dần theo 3 tháng liên tục với giá trị cho mỗi lần khấu trừ là 1/3.

cộng với phần VAT tháng 6 do mua 1 TSCĐ khác thì cũng vào khoảng hơn 200 triệu
Thuế GTGT của tài sản cố định khác dưới 200 triệu đồng sẽ được khấu trừ toàn bộ 100%.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Theo tôi hiểu thì thực ra phần c.5 tại thông tư 32 (đoạn các bạn đã trích) là để thống nhất với quy định trong phần hoàn thuế. Nếu các bạn kết hợp 2 phần này lại với nhau sẽ hiểu rõ thôi mà. Thuật ngữ "khấu trừ" khi bạn có phát sinh thuế đầu vào, và số thuế đầu vào đó được trừ vào số thuế đầu ra mà bạn phải nộp. Còn thuật ngữ "hoàn thuế" là khi bạn được nhà nước trả lại tiền thuế cho bạn. Về bản chất hoàn thuế hay khấu trừ thuế đều là việc bạn được nhà nước trả lại cho bạn số thuế mà bạn đã phải trả ở khâu mua hàng.
Như vậy để hiểu vấn đề này theo tôi sẽ như sau:
- Khi phát sinh thuế VAT của vật tư đầu vào (của tài sản cố định) thì các bạn vẫn cứ kê khai theo tháng bình thường. Và nếu cứ theo trình tự thì sau 03 tháng khi số thuế >200trđ thì bạn sẽ được khấu trừ mà ở đây chính là hoàn thuế (vì có thuế đầu ra đâu mà khấu trừ). Còn giả sử trong 1 năm đó mà bạn vẫn chưa có số thuế đầu ra, và số thuế đầu vào <200trđ thì các bạn phải chờ đến 1 năm mới được khấu trừ. Chứ không phải khấu trừ 1/3 như của bạn Tú Anh hay 3 tháng của bạn "lão già" trả lời đâu.
Đó là ý kiến của riêng tui. Ai có ý kiến khác xin mong được chỉ giáo.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Trả lời em Khuyên.
Theo quy định em vẫn kê khai theo tháng bình thường để tránh trường hợp hóa đơn GTGT bị quá 03 tháng. Trong mục "thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau" chính là số thuế VAT đầu vào lũy kế. Em chỉ làm hồ sơ hoàn thuế (khấu trừ) khi VAT đầu vào > 200trđ. Nếu em chưa muốn hoàn thuế thì em cứ để đó cũng không sao. Nhà nước rất hoan nghênh đấy (vì công ty em nhiều tiền nên chưa cần nhà nước hoàn lại).

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Em đã đọc ý kiến của các pác. Ý kiến của em như sau :
Trường hợp 1 là TSCĐ đó nếu chưa đi vào hoạt động (có thể đang trong thời gian xây dựng, lắp đặt, hoặc đã hoàn thành nhưng chưa hoạt động) để phát sinh đầu ra thì không được phép khấu trừ thuế GTGT. Tuy nhiên, các bác làm văn bản lại thấy rằng, nếu mà như thế này thì doanh nghiệp chết bởi đọng vốn do thuế GTGT bị treo lên. Thế là các bác bổ sung thêm câu với ý : nếu mà TSCĐ đó mà có số thuế GTGT trên 200 triệu thì doanh nghiệp được khấu trừ nhưng phải chia ra dần dần, không được làm một cục.
Em hiểu thế các bác thấy thế nào.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Câu chữ rắc rối quá.
Theo TA phân tích thì có vẻ đúng, nhưng nó mâu thuẩn với quy định hoàn thuế: Cứ phát sinh đầu vào TSCĐ trên 200tr là được hoàn ngay không cần đợi lũy kế âm đến 3 tháng. Nhà nước ưu đãi cho DN mà, sao lại khi khấu trừ lại chỉ cho khấu trừ có 1/3.
Nó cũng mâu thuẩn ở chỗ không cho khấu trừ 100% thì khai báo và khấu trừ thế nào? Lỡ như hóa đơn chậm 3 tháng rồi mới kê thì co như mất toi 77% thuế => vô lý!
Có ai có ý kiến gì nữa không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo tôi hiểu thì thực ra phần c.5 tại thông tư 32 (đoạn các bạn đã trích) là để thống nhất với quy định trong phần hoàn thuế. Nếu các bạn kết hợp 2 phần này lại với nhau sẽ hiểu rõ thôi mà. Thuật ngữ "khấu trừ" khi bạn có phát sinh thuế đầu vào, và số thuế đầu vào đó được trừ vào số thuế đầu ra mà bạn phải nộp. Còn thuật ngữ "hoàn thuế" là khi bạn được nhà nước trả lại tiền thuế cho bạn. Về bản chất hoàn thuế hay khấu trừ thuế đều là việc bạn được nhà nước trả lại cho bạn số thuế mà bạn đã phải trả ở khâu mua hàng.
Em nghĩ bác đã kết hợp khấu trừ thuế với hoàn thuế và đọc ví dụ 22 để hướng dẫn. Nhưng được khấu trừ thuế thì sẽ không giống như được hoàn thuế bác ạ. Nói khác nhau hoàn toàn thì không đúng nhưng sẽ có khác bác ạ.

- Khi phát sinh thuế VAT của vật tư đầu vào (của tài sản cố định) thì các bạn vẫn cứ kê khai theo tháng bình thường. Và nếu cứ theo trình tự thì sau 03 tháng khi số thuế >200trđ thì bạn sẽ được khấu trừ mà ở đây chính là hoàn thuế (vì có thuế đầu ra đâu mà khấu trừ).
Nếu không có thuế đầu ra thì thuế được khấu trừ là toàn bộ số thuế đầu vào đấy chứ! DN đề nghị hoàn thì Nhà nước sẽ hoàn tiền lại cho DN, em thích để khấu trừ đấy, không thích Nhà nước hoàn thì có vấn đề gì không bác?

Còn giả sử trong 1 năm đó mà bạn vẫn chưa có số thuế đầu ra, và số thuế đầu vào <200trđ thì các bạn phải chờ đến 1 năm mới được khấu trừ. Chứ không phải khấu trừ 1/3 như của bạn Tú Anh hay 3 tháng của bạn "lão già" trả lời đâu.

Thuế GTGT đầu vào chỉ được kê khai khấu trừ tối đa là 03 tháng kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh. Để 1 năm mới được khấu trừ là sai bác ạ. Hoàn thuế mới đúng chứ!

Do vậy, không thể cho rằng: "khấu trừ = hoàn thuế" để áp dụng quy định về hoàn thuế vào quy định về khấu trừ được.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Câu chữ rắc rối quá.
Theo TA phân tích thì có vẻ đúng, nhưng nó mâu thuẩn với quy định hoàn thuế: Cứ phát sinh đầu vào TSCĐ trên 200tr là được hoàn ngay không cần đợi lũy kế âm đến 3 tháng.
Quy định hoàn thuế có nói thế đâu anh? Quy định chính xác là như sau:
Nếu số thuế GTGT đầu vào của tài sản đầu tư được hoàn có giá trị lớn từ 200 triệu đồng trở lên thì được xét hoàn thuế theo quý.
Trường hợp thuế đầu vào doanh nghiệp tổng hợp từng quý lớn hơn 200 triệu đồng thì doanh nghiệp có thể đề nghị hoàn thuế theo quý.

Ở đây không hề nói là thuế GTGT đầu vào của tài sản đầu tư có giá trị lớn hơn 200 triệu đồng/tháng nhé!

Nhà nước ưu đãi cho DN mà, sao lại khi khấu trừ lại chỉ cho khấu trừ có 1/3.
Vì lý do như Gã Sẹo đã nói:
Gã Sẹo nói:
TSCĐ đó mà có số thuế GTGT trên 200 triệu thì doanh nghiệp được khấu trừ nhưng phải chia ra dần dần, không được làm một cục.

Nó cũng mâu thuẩn ở chỗ không cho khấu trừ 100% thì khai báo và khấu trừ thế nào? Lỡ như hóa đơn chậm 3 tháng rồi mới kê thì co như mất toi 77% thuế => vô lý!
Có ai có ý kiến gì nữa không?
Trời anh, vô lý thì đầy rẫy. Các nhà làm luật không tính được hết đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA