Chi phí vận chuyển nguyên vật liệu- Hạch toán thế nào cho hợp lý?!!

• Thread starter nguyen.t.huyen
  • Ngày gửi
N

nguyen.t.huyen

Guest
9/8/05
18
0
1
43
ha noi
:bigok:Chào các bạn, mình giờ mình đang bắt đầu công việc kế toán giá thành và có một số vấn đề vướng mắc, mong các bạn có kinh nghiệm trên diễn đàn cùng trao đổi và đưa ra hướng giải quyết giúp mình. Chân thành cảm ơn các bạn!
Xin nói nhỏ với các bạn là cơ quan mình đang theo hai hệ thống sổ kế toán, mình làm bên mảng kế toán nội bộ, nhưng cuối năm phải tính giá thành hàng xuất nhập kho và giá vốn hàng xuất bán cho kế toán trưởng để báo cáo thuế
Vấn đề đăt ra là:
Chi phí vận chuyển từ trước đến giờ công ty mình đều tính vào chi phí quản lý- Đối với phần hành kế toán nội bộ
Bên mảng kế toán báo thuế thì phải tuân thủ chuẩn mực kế toán.Nếu theo chuẩn mực kế toán Việt Nam thì chi Phí vận chuyển sẽ được cộng vào giá trị nguyên vật liệu mua vào, vì vậy phải phân bổ chi phí vận chuyển cho từng loại nguyên vật liệu theo tỷ lệ của số lựơng từng loại nguyên vật liệu trên tổng số nguyên vật liệu nhập kho trong một lô hàng được vận chuyển.
Lý thuyêt là thế nhưng thực tế lại rất khó, vì những lý do sau:
  1. Nếu tính ngay giá trị vận chuyển vào trị của hàng hóa mua vào thì dẫn đến công nợ phải trả cho nhà cung cấp sẽ sai, vì đơn vị cung cấp hàng hó và đơn vị vận chuyển là hai đơn vị độc lập.
  2. Còn nếu tách ra làm hai hóa đơn thì làm sao ghi tăng giá trị nguyên vật liệu tương tứng với chi phí vận chuyển của lô hàng đó, vì các phần mềm kế toán theo mình nghĩ sẽ không thể cho phép nhập kho với số lượng bằng không mà giá trị lớn hơn không được
  3. Còn nếu tập hợp vào một tài khoản sau đó cuối kỳ kế toán tính chi phí vận chuyển phân bổ cho số hàng hóa đã xuất kho thì tập hợp vào TK trung gian nào
, và phân bổ như thế nào.
Rất mong các bạn giúp đỡ!!!!
À tiện cho minh hỏi:
  • Chi phí vận chuyển tài sản để sử dụng giữa các cơ chi nhánh của công ty có được gia tăng giá trị tài sản không,nếu không thì phản ánh vào khoản mục chi phí nào là hợp lý
  • Tiền lãi suất vay ngắn hạn ngân hàng để mua nguyên vật liệu có được tính
vào giá trị nguyên vật liệu không hay tình vào chi phí tài chính trong kỳ:bigok:-Giúp mình nhé!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kachico

Guest
28/7/07
12
0
0
Hà Nội
Kế toán vốn bằng tiền

Chị Huyền a, chi phí vận chuyển chị hạch toán vào nguyên vật liệu nhưng sẽ dùng "phiếu kế toán" để hạch toán, ở đây chi sẽ chi tiết công nợ cho khách hàng được. Chi phí vận chuyển giữa các kho của công ty chị cho vào tài khoản chi phí quản lý mục phục vụ bán hàng ý. Còn tiền lãi vay Ngân hàng đó thì chị hạch toán vào chi phí tài chính là đúng. (hỏi riền chút xíu, DN chi sản xuất cái gì vậy?

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Bạn ơi vấn đề bạn đưa ra dài và mình không hiểu cặn kẻ được vấn đề. Nhưng mình xin góp ý với bạn như thế này nhé. Dù cty bạn theo 2 phần hành kế toán có nghĩa là sao? Dù áp dụng pp nào thì phải nhất quán chứ( điều này mình nghe hơi lạ) Về chi phí vận chuyển thì bạn cứ theo nguyeê tắc mà hạch toán: + nếu là chi phí mua hàng bạn cho vào 152, còn khi bán bạn cứ cho vào 641 thế là xong .

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
:bigok:Chào các bạn, mình giờ mình đang bắt đầu công việc kế toán giá thành và có một số vấn đề vướng mắc, mong các bạn có kinh nghiệm trên diễn đàn cùng trao đổi và đưa ra hướng giải quyết giúp mình. Chân thành cảm ơn các bạn!
Xin nói nhỏ với các bạn là cơ quan mình đang theo hai hệ thống sổ kế toán, mình làm bên mảng kế toán nội bộ, nhưng cuối năm phải tính giá thành hàng xuất nhập kho và giá vốn hàng xuất bán cho kế toán trưởng để báo cáo thuế
Vấn đề đăt ra là:
Chi phí vận chuyển từ trước đến giờ công ty mình đều tính vào chi phí quản lý- Đối với phần hành kế toán nội bộ
Bên mảng kế toán báo thuế thì phải tuân thủ chuẩn mực kế toán.Nếu theo chuẩn mực kế toán Việt Nam thì chi Phí vận chuyển sẽ được cộng vào giá trị nguyên vật liệu mua vào, vì vậy phải phân bổ chi phí vận chuyển cho từng loại nguyên vật liệu theo tỷ lệ của số lựơng từng loại nguyên vật liệu trên tổng số nguyên vật liệu nhập kho trong một lô hàng được vận chuyển.
Lý thuyêt là thế nhưng thực tế lại rất khó, vì những lý do sau:
  1. Nếu tính ngay giá trị vận chuyển vào trị của hàng hóa mua vào thì dẫn đến công nợ phải trả cho nhà cung cấp sẽ sai, vì đơn vị cung cấp hàng hó và đơn vị vận chuyển là hai đơn vị độc lập.
  2. Còn nếu tách ra làm hai hóa đơn thì làm sao ghi tăng giá trị nguyên vật liệu tương tứng với chi phí vận chuyển của lô hàng đó, vì các phần mềm kế toán theo mình nghĩ sẽ không thể cho phép nhập kho với số lượng bằng không mà giá trị lớn hơn không được
  3. Còn nếu tập hợp vào một tài khoản sau đó cuối kỳ kế toán tính chi phí vận chuyển phân bổ cho số hàng hóa đã xuất kho thì tập hợp vào TK trung gian nào
, và phân bổ như thế nào.
Rất mong các bạn giúp đỡ!!!!
À tiện cho minh hỏi:
  • Chi phí vận chuyển tài sản để sử dụng giữa các chi nhánh của công ty có được tính tăng giá trị tài sản không,nếu không thì phản ánh vào khoản mục chi phí nào là hợp lý
  • Tiền lãi suất vay ngắn hạn ngân hàng để mua nguyên vật liệu có được tính
vào giá trị nguyên vật liệu không hay tình vào chi phí tài chính trong kỳ:bigok:-Giúp mình nhé!!!!

Gã sẹo xin trả lời từng vấn đề :
1. Không sai tý nào, 331 chia theo mã công trình sản phẩm hoặc đối tượng công nợ đều được mà.
2. Phần mềm kế toán không làm được việc ấy thì bạn dùng lệnh delete, xóa toàn bộ nó đi ( nhưng phải lưu trữ dữ liệu nhé), nhấc máy điện thoại, gọi ngay cho hãng phần mềm khác nói yêu cầu của mình trả tiền, xong.
3. Chưa nghe khái niệm tài khoản trung gian nên không tư vấn được, bạn nói rõ thêm một chút không em trả lời nhăng cuội các pác mắng em chết.

4. Trả lời cho mấy cái tiện thể của pác: dùng 2 chữ và 3 chấm thôi : "Tùy, nhưng..."

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Bạn ơi vấn đề bạn đưa ra dài và mình không hiểu cặn kẻ được vấn đề. Nhưng mình xin góp ý với bạn như thế này nhé. Dù cty bạn theo 2 phần hành kế toán có nghĩa là sao? Dù áp dụng pp nào thì phải nhất quán chứ( điều này mình nghe hơi lạ) Về chi phí vận chuyển thì bạn cứ theo nguyeê tắc mà hạch toán: + nếu là chi phí mua hàng bạn cho vào 152, còn khi bán bạn cứ cho vào 641 thế là xong .

He he, em hoành tráng ha. :bigok:

N

nguyen.t.huyen

Guest
9/8/05
18
0
1
43
ha noi
trước hết mình xin cảm ơn tất cả các bạn đã trả lời góp ý cho mình.
Công ty mình đang đề cập kinh doanh hàng may mặc.
Và mình đang dùng phần mền kế toán misa
Nếu các bạn đã dùng phần mềm kế toán Misa chắc các bạn sẽ biết sẽ có các phân hệ:
1. Quản lý quỹ
2. Quản lý kho: Chia thành hai phần nhỏ: Nhập kho, xuất kho
3. Tài sản cố đinh
4. Chứng từ khác: Để hạch toán tất cả các nghiệp vụ phát sinh không liên quan đến tiền mặt, hàng hóa, hay tài sản cố định, ví dụ như chi phí vận chuyển ghi nhận vào công nợ, hay một số chi phí sử dụng dịch vụ khác
Như các bạn thấy đấy,
***Nếu trong trường hợp trên nếu phản ánh chi phí vận chuyển vào giá tri TK 152 thì mình phải lựa chọn phân hệ nhập kho và chọn mã hàng tương ứng nhập kho, và chọn số lượng, giá trị tương ứng. Thực tế điều này với phần mềm kế toán Misa đang sử dụng mình không thể làm được đều này, về mặt bản chất thì hàng hóa trên chỉ thay đổi (tăng ) giá trị chứ không tăng về số lượng.
***Vì thế mình đã chọn giải pháp là chuyển thành chi phí bán hàng toàn bộ số tiền chi vận chuyển trong kỳ.
=>Về bản chất vẫn là chi phí hợp lệ nhưng nếu phản ảnh khoản chi vận chuyển vào giá trị nguyên vật liệu thì phần chi phí vận chuyển tham gia vào chi phí hợp lý để tình thu nhập chịu thuế sẽ giảm đi,vì có thể hàng hóa nhập về không đưa vào sản xuất và tiêu thụ toàn bộ.
-Mình không hiểu nếu phản ánh vào chi phí bán hàng như cty mình đang làm thì có được không, cơ quan thuế có chấp nhận không.
-Nếu buộc phải phản ảnh vào tK 152 thì phải làm thế nào hả các bạn.
Mình giải thích như vậy các bạn đã hiểu vấn đề mình đưa ra chưa?

Sửa lần cuối:
N

nguyen.t.huyen

Guest
9/8/05
18
0
1
43
ha noi
Chan thành cảm ơn các ban!!

Nếu các bạn đã dùng phần mềm kế toán Misa chắc các bạn sẽ biết sẽ có các phân hệ:
1. Quản lý quỹ
3. Tài sản cố đinh
4. Chứng từ khác: Để hạch toán tất cả các nghiệp vụ phát sinh không liên quan đến tiền mặt, hàng hóa, hay tài sản cố định, ví dụ như chi phí vận chuyển ghi nhận vào công nợ, hay một số chi phí sử dụng dịch vụ khác
Như các bạn thấy đấy,
***Nếu trong trường hợp trên nếu phản ánh chi phí vận chuyển vào giá tri TK 152 thì mình phải lựa chọn phân hệ nhập kho và chọn mã hàng tương ứng nhập kho, và chọn số lượng, giá trị tương ứng. Thực tế điều này với phần mềm kế toán Misa đang sử dụng mình không thể làm được đều này, về mặt bản chất thì hàng hóa trên chỉ thay đổi (tăng ) giá trị chứ không tăng về số lượng.
***Vì thế mình đã chọn giải pháp là chuyển thành chi phí bán hàng toàn bộ số tiền chi vận chuyển trong kỳ - Sử dụng phân hệ chứng từ khác
=>Về bản chất vẫn là chi phí hợp lệ nhưng nếu phản ảnh khoản chi vận chuyển vào giá trị nguyên vật liệu thì phần chi phí vận chuyển tham gia vào chi phí hợp lý để tình thu nhập chịu thuế sẽ giảm đi,vì có thể hàng hóa nhập về không đưa vào sản xuất và tiêu thụ toàn bộ.
-Mình không hiểu nếu phản ánh vào chi phí bán hàng như cty mình đang làm thì có được không, cơ quan thuế có chấp nhận không.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
1. Quản lý quỹ
3. Tài sản cố đinh
Như các bạn thấy đấy,
***Vì thế mình đã chọn giải pháp là chuyển thành chi phí bán hàng toàn bộ số tiền chi vận chuyển trong kỳ - Sử dụng phân hệ chứng từ khác

:pepsi:
Phần mềm KT Misa thì cũng phải có nhà cung cấp phải hok bạn. Thì bạn cứ liên lạc với nhà cung cấp và nói rõ yêu cầu của mình. phần mềm phải thích hợp với yêu cầu công việc của cty bạn. Chi phí vận chuyển bạn phải đưa vào tk152 theo đúng chuẩn mực kt, sau đó bạn tiến hành phân bổ khi xuất theo phương pháp mà cty bạn chọn.

N

Ng_Duy_Binh83

Guest
23/2/07
32
0
0
40
Hà Nội
khi xác định giá trị tài sản bạn cần chú ý nguyên tắc "giá gốc" - mọi chi phí phát sinh cho đến khi tài sản đó sẵn sàng đưa vào sử dụng đều được tính vào giá trị tài sản đó.
Trích "Nếu tính ngay giá trị vận chuyển vào trị của hàng hóa mua vào thì dẫn đến công nợ phải trả cho nhà cung cấp sẽ sai, vì đơn vị cung cấp hàng hó và đơn vị vận chuyển là hai đơn vị độc lập."
Nợ 152(1) giá trị hàng chưa vận chuyển
Có 331(A) giá trị hàng chưa vận chuyển
Nợ 152(1) chi phí vận chuyển
Có 331(B)

T

thuphuong3010

Guest
19/9/05
44
0
0
38
Ha Noi
1. Quản lý quỹ
3. Tài sản cố đinh
Như các bạn thấy đấy,

Bạn thử nhập số liệu thông qua phân hệ mua hàng xem sao.
Vào phân hệ "Mua hàng", chọn "Hóa đơn mua hàng" và nhập số liệu.
Ấn vào nút "Phí vận chuyển" và nhập chi phí vận chuyển vào đó. Sau đó ấn nút phân bổ.
sau đó ấn "Ghi sổ".
tiếp theo, bạn ấn nút "hạch toán" rồi hạch toán chi phí vận chuyển vào đó. và chọn nhà cung cấp là đơn vịi vận chuyển hàng đó
Bạn thử làm xem có đáp ứng yêu cầu của bạn không nhé.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hạch toán chi phí mua vật liệu vào giá nhập khi vật liệu theo từng hóa đơn. Trên phiếu nhập ghi giá gồm cả giá mua + chi phí.
Việc phân bổ thì có thể theo trọng lượng, thể tích, giá trị vật tư.
Không thể tập hợp vào 1 TK rồi cuối kỳ phân bổ được.
Tôi thấy rất nhiều phần mềm kế toán cho phép nhập liệu phần vật tư gồm cả giá mua và chi phí..
Chi phí điều chuyển tài sản hạch toán vào chi phí bộ phận sử dụng tài sản được chuyển đến.
Lãi vay ngắn hạn mua vật tư hạch toán vào chi phí tài chính.

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Vấn đề đó đơn giản mà có phải ý của bạn là Ông bán hàng A bán cho mình 1000 sản phẩm giá 5 đồng Ông B chở cho mình lô hàng ấy lấy mình 1000 đ tiền vận chuyển ko? Vậy tổng giá chị của lô hàng này là (5x1000+1000)=6000 đúng ko.Vậy đơn goía nhập của lô hàng này có phải là 6đ ko? Phần mềm kế toán misa có cách nhập 1 nghiệp vụ mà hai đối tượng công nợ ko? Chắc chắn là có.Vậy thì ta hạch toán Nợ 152,153: 6000; có 331A 5000. Có 331B 1000 thì Nghiệp vụ ấy là đúng chứ gì.Nhưng mấy thì ko hiểu như mình nếu nhập hàng vào thì vào phân hệ nhập kho để vô phải ko? Vậy thì qua phân hệ tổng hợp mà hạch toán.Nhưng mà hình như phần mềm MIsa cho nhệp nhiều đối tượng nợ trong cùng 1 nghiệp vụ mà.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chi phí vận chuyển có hai hình thức và được hạch toán khác nhau như sau:
1/_Chi phí vận chuyển đối với HH, DV mua vào thì hạch toán vào tài khoản 152 với nguyên vật liệu hoặc 156 với hàng háo để bán bạn có thể hạch toán trực tiếp vào nguyên vật liệu, hàng háo đó nếu xác định được chính xác phần chi phí vận chuyển nếu không bạn phân bổ khi thực hiện trên phần mềm kế toán bạn lưu ý hai trường hợp hóa đơn đó là nếu nhập kho có phâà số luợng, giá trị thì hạch toán vào mực hóa đơn mua hàng, nếu hóa đơn vận chuyển bạn hạch toán vào mục hóa đơn dịch vụ là vô tư.
2/_đối với vâạ chuyêẻ cho khách hàng khi mình tiêu thụ sản phẩm hoặc hàng hóa bạn hạch toán vào tài khoản chi phí bán hàng
3/_Với chi phí vâạ chuyển tài sản cho đơn vị phụ thuộc bạn không đưa được vào nguyên giá tài sản đó. nếu chi phí đó là khá lớn chiếm đến 20% tông chi phí trong kỳ của bạn thì đưa vào phân bổ dần, nếu nhỏ dưới 20% thì đưa luôn vào chi phí trong kỳ.

N

nguyen.t.huyen

Guest
9/8/05
18
0
1
43
ha noi
Mình biết nói gì để cảm ơn các bạn bây giờ nhỉ??

Chi phí vận chuyển có hai hình thức và được hạch toán khác nhau như sau:
1/_Chi phí vận chuyển đối với HH, DV mua vào thì hạch toán vào tài khoản 152 với nguyên vật liệu hoặc 156 với hàng háo để bán bạn có thể hạch toán trực tiếp vào nguyên vật liệu, hàng háo đó nếu xác định được chính xác phần chi phí vận chuyển nếu không bạn phân bổ khi thực hiện trên phần mềm kế toán bạn lưu ý hai trường hợp hóa đơn đó là nếu nhập kho có phâà số luợng, giá trị thì hạch toán vào mực hóa đơn mua hàng, nếu hóa đơn vận chuyển bạn hạch toán vào mục hóa đơn dịch vụ là vô tư.
2/_đối với vâạ chuyêẻ cho khách hàng khi mình tiêu thụ sản phẩm hoặc hàng hóa bạn hạch toán vào tài khoản chi phí bán hàng
3/_Với chi phí vâạ chuyển tài sản cho đơn vị phụ thuộc bạn không đưa được vào nguyên giá tài sản đó. nếu chi phí đó là khá lớn chiếm đến 20% tông chi phí trong kỳ của bạn thì đưa vào phân bổ dần, nếu nhỏ dưới 20% thì đưa luôn vào chi phí trong kỳ.
Cảm ơn các bạn đã góp ý rất nhiệt tình cho vấn đề mình đưa ra. Các ý kiến của các bạn mình đã tham khảo và thật sự có ích.

Sửa lần cuối:
H

Huong Thao

Guest
22/9/05
1
0
1
46
Ha Noi
:dance2: Chào em, chị em chuyển sang dùng PM fast hoặc SSE (gần giống fast) sẽ có mục "Phiếu nhập chi phí" và nó lựa chọn luôn nhập cho phiếu nhập mua nào mà ko phải gõ kỳ cạch từng mã hàng lại giống như phiếu nhập mua hàng. Bên Chị đang làm như vậy mà thuận tiện lắm em ạ.
Chúc em thành công!

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Gã sẹo xin trả lời từng vấn đề :
1. Không sai tý nào, 331 chia theo mã công trình sản phẩm hoặc đối tượng công nợ đều được mà.
2. Phần mềm kế toán không làm được việc ấy thì bạn dùng lệnh delete, xóa toàn bộ nó đi ( nhưng phải lưu trữ dữ liệu nhé), nhấc máy điện thoại, gọi ngay cho hãng phần mềm khác nói yêu cầu của mình trả tiền, xong.
3. Chưa nghe khái niệm tài khoản trung gian nên không tư vấn được, bạn nói rõ thêm một chút không em trả lời nhăng cuội các pác mắng em chết.

4. Trả lời cho mấy cái tiện thể của pác: dùng 2 chữ và 3 chấm thôi : "Tùy, nhưng..."

"Gã sẹo" nói đúng đấy ! Đọc thêm mấy bài sau mới hiểu được vấn đề khúc mắc của bạn:
1. Nếu bình thường các bút toán trên bạn đều làm được, ở đây bạn chỉ không thực hiện được trên phàn mềm kế toán Misa (không biết là misa sme 7.9 hay misa sme net 2010 ?); nên:
2. Sẽ là bổ ích nếu vấn đề bạn hỏi trên trang web của Công ty Misa, vào vào phần forum, tại diễn đàn đó bạn sẽ được hướng dẫn đầy đủ, trong thời gian ngắn nhất, hiệu quả nhất. Mình đã thử rồi. Kể cả việc bổ sung các chi tiết trong mẫu hóa đơn tự in, như chèn logo, hình nền, ký hiệu mẫu HĐ .v.v.
3. Vấn đề của bạn là do bạn chưa khai báo trong phần hành phù hợp, bạn nên vào đó là được hướng dẫn cụ thể hơn. Trong phần mềm kế toán Misa sme net 2010, nếu là chi phí mua hàng, bạn vẫn khai báo bình thường ở các phần hành tương ứng; riêng trong phần hành kế toán mua hàng, sau khi bạn khai báo xong phần mua hàng bạn nhấn nút "phân bổ chi phí" trên giao diện; phần mềm cho phép bạn trích rút các chi phi mua hàng phát sinh trong kỳ để bạn lựa chọn và phân bổ cho lô hàng đó (kèm theo số hóa đơn, ngày .v.v. của các chi phí). Với điều kiện các chi phí phải được định khoản đúng. Mình thấy cũng tiện lợi nhất là khi mở sổ theo QĐ 15. Lưu ý là trên PMKTMSa việc khai báo các nghiệp vụ phải đúng theo các phần hành, khi mua hàng không khai báo ở phần hành kho.
4. Mình là người đang sử dụng, vì vậy khi có khúc mắc bạn nên vào trong web của Misa, những người trực tiếp trả lời mình thấy có cả những bạn trực tiếp tham gia thiết kế và sản xuất phần mềm đó.
Chúc thành công ! :015::015::015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA