Kế toán tư vấn thiết kế xây dựng

• Thread starter nhuhoa_qt2004
  • Ngày gửi
N

nhuhoa_qt2004

Sơ cấp
22/9/06
15
0
1
43
74 hung vuong nha trang
chào các bạn .Mình mới ngày đầu làm kế toán bên xây dựng ,từ trước đến giờ minh chỉ lam kế toán thương mại thôi ,nên kế toan tư vấn thiết kế xây dựng mình mù tịt ,các bạn giúp mình với
Các bạn hướng dẫn mình phải làm những gi với khi co 1 dự án công trình

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
oh. Vậy bạn có nhiều việc phải làm lắm. Và quan trọng bạn là chủ đầu tư hay đơn vị thi công?
Đối với đơn vị thi công một công trình xây dựng, trước hết bạn phải dựa vào dự toán được phê duyệt,các quyết định liên quan đến công trình, hợp đồng giao thầu... Căn cứ vào vật tư xuất dùng bạn đưa vào 621, nhân công trực tiếp đưa vào 622, chi phí chung tại công trường đưa vào 627, chi phí máy thi công đưa vào 623 (việc hạch toán chi phí máy thi công tương đối là chi tiết đó) sau đó bạn tập hợp chi phí vào tài khoản 154. Trong khuôn khổ có hạn nên tạm thời trao đổi như vậy với bạn. Nếu bạn cần trao đổi chi tiết hơn cứ gửi câu hỏi cho mình.

N

nhuhoa_qt2004

Sơ cấp
22/9/06
15
0
1
43
74 hung vuong nha trang
oh. Vậy bạn có nhiều việc phải làm lắm. Và quan trọng bạn là chủ đầu tư hay đơn vị thi công?
Đối với đơn vị thi công một công trình xây dựng, trước hết bạn phải dựa vào dự toán được phê duyệt,các quyết định liên quan đến công trình, hợp đồng giao thầu... Căn cứ vào vật tư xuất dùng bạn đưa vào 621, nhân công trực tiếp đưa vào 622, chi phí chung tại công trường đưa vào 627, chi phí máy thi công đưa vào 623 (việc hạch toán chi phí máy thi công tương đối là chi tiết đó) sau đó bạn tập hợp chi phí vào tài khoản 154. Trong khuôn khổ có hạn nên tạm thời trao đổi như vậy với bạn. Nếu bạn cần trao đổi chi tiết hơn cứ gửi câu hỏi cho mình.

bạn ơi ,dơn vị mình vừa thiết kế vừa thi công luôn
thi công thi đơn vị mình chủ yếu là thuê nhân công ngoài tại các địa phương nơi công trình làm
nguyên vật liệu 621 622 623 thì mình dựa vào bảng định mức
cho mình hỏi chut nữa nhé : conng nhan thuê ngoài cần làm những chứng từ gì cho hợp lý vì chi phí 622 rất nhièu (là chủ yếu )

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Có 2 cách để làm:
- Cách 1: Ký hợp đồng nhân công với người thầu nhân công và em cùng với người thầu nhân công đó lên cơ quan thuế lấy hoá đơn hoặc em thu lại ngay 10% để sau này nộp cho cơ quan thuế.
- Cách 2: Em ký hợp đồng thời vụ với từng người lao động, rồi chấm công, trả lương. Trên bảng lương phải thể hiện đầy đủ các chỉ tiêu, chữ ký .. (theo quy định của luật lao động). Với cách này em sẽ giúp cho bên thầu nhân công không phải nộp thuế nhưng lại nhiều công việc cho em đó.
Chúc em có cách lựa chọn phù hợp nhất.

N

nhuhoa_qt2004

Sơ cấp
22/9/06
15
0
1
43
74 hung vuong nha trang
Có 2 cách để làm:
- Cách 1: Ký hợp đồng nhân công với người thầu nhân công và em cùng với người thầu nhân công đó lên cơ quan thuế lấy hoá đơn hoặc em thu lại ngay 10% để sau này nộp cho cơ quan thuế.
- Cách 2: Em ký hợp đồng thời vụ với từng người lao động, rồi chấm công, trả lương. Trên bảng lương phải thể hiện đầy đủ các chỉ tiêu, chữ ký .. (theo quy định của luật lao động). Với cách này em sẽ giúp cho bên thầu nhân công không phải nộp thuế nhưng lại nhiều công việc cho em đó.
Chúc em có cách lựa chọn phù hợp nhất.

Anh chuyen gia ơi :
bên em đang sd mẫu số 08 LDTL để làm hợp đồng giao khoán với 1nguoi dứng ra làm đại diện ký với em (người này phụ trách 1 nhóm người làm việc ) vì cty công trình chỉ trong vòng 1 tháng là xong thôi . Sau khi hoàn thành công việc thi sẽ có bản thanh lý hợp đồng (người đại diện dứng ra ký và co xác nhận của (CHỦ TỊCH XÃ ) và có danh sách đính kèm những người dã làm nhận tiền công .Như vậy đã dược chưa anh????????????

còn nữa : có trường hợp cty ký hợp đòng lao đọng với 1 hoạc 2 người trong vòng 1 tháng để làm công việc (vì họ có máy móc ) trong trường hợp này họ sẽ là nhân viên của cty phải ko? và họ đi công tác sẽ đươc hưởng công tác phí như những người khác phải kh?

AH ai có văn bản nào quy định về số tiền công tác phí trong 1 ngày / người là nhiêu không ? và văn bản nào quy định khi thuê công nhân ngoài phải trả lương như thế nào thì không bị đóng thuế

M

Mai Thị Lan

Guest
31/7/07
7
0
0
42
Hà Nội
E đang làm về khảo sát.A cho em hoi, khi công ty em không có máy thi công phải đi thuê máy của cá nhân vậy em có hợp đồng thuê máy đã đủ chưa? Khi công ty em mua máy rồi, nhưng làm xong công trình (1 tháng) em mới lấy được hóa đơn mua máy, thì em có được tính chi phí máy không?
Chi phí lán trại, công nhân thuê nhà dân ở thì em cần những chứng từ gì để hợp lý chi phí?

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Anh sẽ trả lời cho em từng câu hỏi một nhé.
- Về thủ tục xác nhận thì được rùi, tuy nhiên em đã biết cách cùng với bên khoán nhân công lên cơ quan thuế khai báo chưa? Sau khi khai báo, rồi bên thuế sẽ xuất hoá đơn cho em và em căn cứ vào đó để hạch toán. Còn nếu không em thu lại của họ 10% khấu trừ tại nguồn nhé.
- Câu hỏi 2: Trong trường hợ này em phải phân tích rõ xem việc ký hợp đồng ntn? Nhưng theo anh hiểu thì bản chất đó là hợp đồng thuê máy móc của cá nhân và người chủ máy móc thiết bị đó đi cùng để điều hành. Như vậy, trường hợp này cơ quan thuế sẽ coi như là trường hợp 1 đó (tức là cá nhân có phát sinh thu nhập từ việc cho thuê máy móc). Như vậy em vẫn phải khấu trừ 10% tại nguồn. Còn để hợp pháp hoá thì em nên ký riêng HDLD với người ta, và thời gian đừng ngắn quá (khoảng 3 tháng gì đó). Khi đó người ta sẽ là nhân viên của em và họ được hưởng các chế độ theo quy định của công ty.
- Câu hỏi 3: Về quy định công tác phí thì tuỳ theo từng công ty em ạ
Còn văn bản quy định khi thuê ngoài phải đóng thuế thì em đọc trong nghị định 24 có quy định cụ thể đó.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
E đang làm về khảo sát.A cho em hoi, khi công ty em không có máy thi công phải đi thuê máy của cá nhân vậy em có hợp đồng thuê máy đã đủ chưa? Khi công ty em mua máy rồi, nhưng làm xong công trình (1 tháng) em mới lấy được hóa đơn mua máy, thì em có được tính chi phí máy không?
Chi phí lán trại, công nhân thuê nhà dân ở thì em cần những chứng từ gì để hợp lý chi phí?

- Công ty em không có máy thi công thì khi em đi thuê ngoài thì phải có hợp đồng, hoá đơn GTGT. Sau khi kết thúc thì có biên bản thanh lý hợp đồng.
- Theo trình tự về thời gian thì không được. Nếu cán bộ thuế mà dễ tính thì họ có thể chấp nhận, còn nếu khó tính họ được quyền không chấp nhận em ah. Vậy để xử lý trường hợp này thì tuỳ thuộc vào mqh của em mà xử lý nhé. Tuy nhiên, Em có thể nói rõ thêm về máy móc mà cty đã mua. Có thể anh sẽ tư vấn được thêm cho em. Chúc em thành công.

M

Mai Thị Lan

Guest
31/7/07
7
0
0
42
Hà Nội
Máy công ty em mua là máy trắc đạc và máy khoan để sử dụng cho khảo sát địa hình và khoan địa chất anh ạ. Mà công ty em thuê máy khoan của cá nhân và họ đứng máy làm luôn, làm thế nào mà em lấy được hóa đơn vậy anh?

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Máy công ty em mua là máy trắc đạc và máy khoan để sử dụng cho khảo sát địa hình và khoan địa chất anh ạ. Mà công ty em thuê máy khoan của cá nhân và họ đứng máy làm luôn, làm thế nào mà em lấy được hóa đơn vậy anh?
Em Lan!
Em mang hợp đồng thuê máy giữa bên cty em với người cho thuê máy lên cơ quan thuế và đề nghị họ xuất hoá đơn tại chỗ cho em sau khi em nộp một khoản tiền thuế cho hợp đồng thuê máy đó, bên cơ quan thuế sẽ có biên lai cho em.

C

codesco

Guest
26/7/07
9
0
0
Sángmãi tên NGƯỜI
Nhờ chuyengiaketoan tư vấn dùm đơn vị mình chút nhé!
Mình là kế toán của một cty Liên doanh, đơn vị mình ký hợp đồng thiết kế công trình cho một công ty nước ngoài thì ngoài việc phải hạch toán thuế TNDN và thuế GTGT như quy định thì có phải nộp thuế XNK không & còn khoản thuế naò nữa không?. Nếu đơn vị mình khoán lại một phần công việc cho một đơn vị thiết kế ở nước ngoài thì ngoài việc nộp thuế nhà thầu theo TT05/2005 còn có khoản nào phải nộp nữa k?
Xin cám ơn bạn trước nhé.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Chuyengiaketoan ới...ời!!! giúp em với!!!
Cty em thuê 1 nhóm người thiết kế và em ki hợp đồng lao động với từng người.Em đã lập bảng lương và bảng chấm công đính kèm từng tháng cho nhóm người đó.
Cho em hỏi :
- Có thể trả lương cho cả nhóm thông qua 1 người đại diện đứng tên nhận thay lương ko?và người này phải kí những gì vd như PC,bảng lương hay ko?Trên bảng lương kí đại diện thì PC chỗ người nhận tiền có cần kí ko??
- Lương của cả nhóm thay vì phải trả từng tháng, đến cuối thời hạn hợp đồng(3tháng) em chi nguyên 1 cục (gồm tháng 1 + 2 + 3) cho 1 người kí đại diện liệu có được ko anh???
Em mới đi làm nên bên tư vấn thiết kế em mù tịt...

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Có ai biết ko???giúp em với!!!!!!!!em đang gấp lắm, híc

N

nvsam

Guest
20/10/05
2
0
0
40
vungtau
Kế toán xây dựng cơ bản

Chào các bạn.
Công ty mình đầu tư xây dựng nhà xưởng có một số vấn đề thắc mắc mong các bạn giúp đỡ.
Khi quyết toán phần khảo sát và lập dự án thì bộ chứng quyết toán yêu cầu phải như thế nào ?
Quy trình xây dựng cơ bản gồm các bước nào?
Các bạn tư vấn giúp mình với.

H

hoamaudon

Guest
3/8/07
26
1
1
39
Hoang Van Thai
cho em hỏi
Chi phí thành lập công ty, Khắc dấu , nộp thuế môn bài..., chi phí lương cho CBNV công ty hoạch toán vào 642 có đúng ko? hay là vào 627, Vì em để 642 thì em ko biết là phân bổ vào các công trình như thế nào ( có nhiều công trình đang thực hiện) và hoạch toán ra sao anh chỉ giúp em
Thanhks nhiều!

H

hoamaudon

Guest
3/8/07
26
1
1
39
Hoang Van Thai
công ty của em hoạt động về tư vấn khảo sát thiết kế xây dựng

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
chào các bạn .Mình mới ngày đầu làm kế toán bên xây dựng ,từ trước đến giờ minh chỉ lam kế toán thương mại thôi ,nên kế toan tư vấn thiết kế xây dựng mình mù tịt ,các bạn giúp mình với
Các bạn hướng dẫn mình phải làm những gi với khi co 1 dự án công trình

Nhờ chuyengiaketoan tư vấn dùm đơn vị mình chút nhé!
Mình là kế toán của một cty Liên doanh, đơn vị mình ký hợp đồng thiết kế công trình cho một công ty nước ngoài thì ngoài việc phải hạch toán thuế TNDN và thuế GTGT như quy định thì có phải nộp thuế XNK không & còn khoản thuế naò nữa không?. Nếu đơn vị mình khoán lại một phần công việc cho một đơn vị thiết kế ở nước ngoài thì ngoài việc nộp thuế nhà thầu theo TT05/2005 còn có khoản nào phải nộp nữa k?
Xin cám ơn bạn trước nhé.

Chuyengiaketoan ới...ời!!! giúp em với!!!
Cty em thuê 1 nhóm người thiết kế và em ki hợp đồng lao động với từng người.Em đã lập bảng lương và bảng chấm công đính kèm từng tháng cho nhóm người đó.
Cho em hỏi :
- Có thể trả lương cho cả nhóm thông qua 1 người đại diện đứng tên nhận thay lương ko?và người này phải kí những gì vd như PC,bảng lương hay ko?Trên bảng lương kí đại diện thì PC chỗ người nhận tiền có cần kí ko??
- Lương của cả nhóm thay vì phải trả từng tháng, đến cuối thời hạn hợp đồng(3tháng) em chi nguyên 1 cục (gồm tháng 1 + 2 + 3) cho 1 người kí đại diện liệu có được ko anh???
Em mới đi làm nên bên tư vấn thiết kế em mù tịt...

Chào các bạn.
Công ty mình đầu tư xây dựng nhà xưởng có một số vấn đề thắc mắc mong các bạn giúp đỡ.
Khi quyết toán phần khảo sát và lập dự án thì bộ chứng quyết toán yêu cầu phải như thế nào ?

cho em hỏi
Chi phí thành lập công ty, Khắc dấu , nộp thuế môn bài..., chi phí lương cho CBNV công ty hoạch toán vào 642 có đúng ko? hay là vào 627, Vì em để 642 thì em ko biết là phân bổ vào các công trình như thế nào ( có nhiều công trình đang thực hiện) và hoạch toán ra sao anh chỉ giúp em
Thanhks nhiều!

Một topic với 6 câu hỏi thế này thì làm sao?

N

nguyen tuong

Sơ cấp
15/10/04
24
1
3
vietnam
Chào các bạn.
Bạn không thể quyết toán riêng phần khảo sát và lập dự án được mà phải quyết toán chung cho toàn dự án bao gồm cả phần khảo sát, lập dự án, phần xây lắp luôn. và lập báo cáo quyết toán theo thông tu 33 của bộ tài chính. Chúc bạn làm tốt.

N

Nghiem Van

Guest
Xin chào các bạn!
Tôi đang muốn tìm hiểu về việc hoàn chứng từ trong 1 HĐồng tư vấn và thiết kế xây dựng.Ví dụ như sau :
Trong 1 công ty TNHH có chức năng tư vấn & TKế XD ký 1 HĐ tư vấn & TKế trị giá 200tr và Cty có giao cho 1 nhóm đảm nhận phần làm tư vấn và TKế XD giá trị là 150tr. Vậy chứng từ để hoàn đủ phần giá trị thực hiện được giao là những chứng từ gì?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tổng hợp đồng 200Tr : Giâ trị doanh thu 181,818Tr, thuế GTGT 10% 18,182Tr
Lợi nhuận chịu thuế 5% : 9,091Tr, thuế TNDN 28% 2,545Tr
Chi phí quản lý (không kể lương QL) 8% : 14,545Tr
Chi phí vật tư, Tbị thiết kế 35% : 63,636Tr