Tui có chọn nhầm nghề

• Thread starter gemx_81
  • Ngày gửi
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Theo tui thấy! (tui tin có số phận).
Mỗi người có một số phận khác nhau. có một nhiệm vụ sống khác nhau. Và ai đang cho rằng mình không thể làm cái mình làm thì có thể thượng đế đang thử thách mình vậy. Hãy cố thử xem.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

highland

Guest
Mình cũng đồng ý với OverAC đấy. Mỗi người có một số phận khác nhau và con đường đi khác nhau.
Mình cũng chưa làm được những điều cần phải làm, đúng là có cái gì đấy đang thử thách mình. Nhưng cho dù đã cố nhưng khó quá, không sao thực hiện được có ai giúp với.....

T

trucxp

Guest
25/2/05
1
0
0
42
uderworld
trùi, còn em nè, học tin học, chuyên viết phần mềm, tự dưng bị đẩy làm kế tóan mà hổng biết luật liết gì cả, chắc có ngày "" wá, tự dưng ớn wá, vì công ty nhập hàng hổng có giấy tờ gì cả, mà ko biết sao,
mới biết tập tõm bct và ghi thu chi, lạy chúa

G

Gấu trúc

Guest
14/3/05
10
0
0
HP
Còn mình thì thấy dù rằng có nhiều lời nói không hay về kế toán hơn là những lời khen thế mà người ta vẫn nô nức đi học kế toán đấy.
Có lẽ vì nó là 1 cái nghề ổn định và được coi trọng.
Ít ra là ở cty mình thì mình thấy vậy.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Gấu trúc nói:
Còn mình thì thấy dù rằng có nhiều lời nói không hay về kế toán hơn là những lời khen thế mà người ta vẫn nô nức đi học kế toán đấy.
Có lẽ vì nó là 1 cái nghề ổn định và được coi trọng.
Ít ra là ở cty mình thì mình thấy vậy.
mình cũng thấy gần đúng còn được coi trọng à tuỳ thôi nhé có chỗ người ta cũng coi thường ra mặt đấy. Còn cần thì đúng vì nhiều người gét nhưng vẫn cần.
Kế toán
Cái nghề con số thật long đong
Quyền rơm vạ đá nào ai biết

Có công mài sắt có ngày nên dùi

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Các bác ah!
Đúng là em ..... cũng thấy chán chán cái công việc thường ngày của nghề kế toán này rồi (hạch toán phụ thuộc nó khổ thế đấy). Nhưng nói gì thì nói là đứng ở quan điểm của người kinh doanh thì chúng ta chẳng ai chọn lầm nghề cả. Bởi vì có hoạt động kinh doanh là tất yếu đòi hỏi có kế toán, xã hội càng phát triển thì các quan hệ sản xuất cũng càng phát triển đa dạng và phong phú hơn. Xu hướng này kéo theo nghề kế toán càng có đất dung thân.
Nhưng em cũng nói thật lòng, em thấy nếu ai đó có tham vọng làm giàu thì đừng theo nghề này, vì nó bạc với cái tham vọng đó lắm. Tham là "nhà kho" vẫy gọi ngay. Kinh lắm

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có nhiều cách để làm giàu bằng chính nghề của mình chứ bác! Ai cũng có tham vọng làm giàu cả nhưng phải xem là bằng cách nào.

Nếu bác làm giàu chân chính, bằng chính khả năng và sức lực của mình thì chẳng có "nhà kho" nào vẫy gọi bác cả.

conan77 nói:
Các bác ah!
Đúng là em ..... cũng thấy chán chán cái công việc thường ngày của nghề kế toán này rồi (hạch toán phụ thuộc nó khổ thế đấy). Nhưng nói gì thì nói là đứng ở quan điểm của người kinh doanh thì chúng ta chẳng ai chọn lầm nghề cả. Bởi vì có hoạt động kinh doanh là tất yếu đòi hỏi có kế toán, xã hội càng phát triển thì các quan hệ sản xuất cũng càng phát triển đa dạng và phong phú hơn. Xu hướng này kéo theo nghề kế toán càng có đất dung thân.
Nhưng em cũng nói thật lòng, em thấy nếu ai đó có tham vọng làm giàu thì đừng theo nghề này, vì nó bạc với cái tham vọng đó lắm. Tham là "nhà kho" vẫy gọi ngay. Kinh lắm

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Đúng là có nhiều cách, nhưng phải chuyển ngạch đi, đừng làm kế toán viên mà phải làm kiểm toán viên, chuyên gia tư vấn,...
Chứ còn nếu tiếp tục làm kế toán viên hay cùng lắm lên kế toán trưởng thì đừng hy vọng làm giàu bác ơi.
Cái này bọn em tổng kết mãi rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì trước hết phải làm kế toán viên trước đã, phải đi từ cái thấp nhất. Khi trình độ của bạn đã giỏi rồi thì việc trở thành kế toán trưởng, kiểm toán viên, chuyên gia tư vấn... là điều dễ dàng thôi.

Mà tại sao chúng ta lại bó buộc khi cứ phải làm nhân viên nhỉ? Mở công ty tư vấn về Tài chính kế toán cũng là một ý kiến hay đấy!

conan77 nói:
Đúng là có nhiều cách, nhưng phải chuyển ngạch đi, đừng làm kế toán viên mà phải làm kiểm toán viên, chuyên gia tư vấn,...
Chứ còn nếu tiếp tục làm kế toán viên hay cùng lắm lên kế toán trưởng thì đừng hy vọng làm giàu bác ơi.
Cái này bọn em tổng kết mãi rồi.

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Chào bác Tú Anh!
Hình như bác đang online thì phải!
Đúng là chỉ có phương thức mở công ty tư vấn tài chính thì đó là cách làm giàu đầy triển vọng nhất và phù hợp nhất đối với ngành nghề kế toán. Đó là ý kiến của riêng em. Nhưng để mở được công ty thì việc này không phải dễ đâu bác ơi. Có kiểm cái chứng chỉ CPV hay KTV là đủ mệt lắm rồi!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì đúng là em đang online, làm gì có "hình như"?
Làm giàu đương nhiên là phải vất vả rồi nên cũng đừng ngại khó mà kiếm vài cái chứng chỉ gì gì đó...
Để mở Công ty làm ăn có lãi không hẳn là dễ vì nếu dễ thì nhiều người đã giàu to rồi. Mở Công ty không nhất thiết chúng ta phải có nhiều tiền, chúng ta có thể góp vốn bằng "chất xám" đó bác!
conan77 nói:
Chào bác Tú Anh!
Hình như bác đang online thì phải!
Đúng là chỉ có phương thức mở công ty tư vấn tài chính thì đó là cách làm giàu đầy triển vọng nhất và phù hợp nhất đối với ngành nghề kế toán. Đó là ý kiến của riêng em. Nhưng để mở được công ty thì việc này không phải dễ đâu bác ơi. Có kiểm cái chứng chỉ CPV hay KTV là đủ mệt lắm rồi!

Sửa lần cuối:
H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Mọi người đứng rầu rĩ vì phải làm kế toán nữa. Ai nấy đều có số cả. Trước đây mình chỉ mong mỏi có ngày nào đó được làm kế toán trưởng. Nhưng khi làm kế toán trưởng rồi thì lại thấy mệt quá và rút ra bài học: Chức càng lớn thì trách nhiệm càng nhiều. Tiền lương tỷ lệ thuận với công việc và trách nhiệm. Mình làm kế toán trưởng thấy sao trách nhiệm quá, thôi ước gì được trở lại làm kế toán viên, thấy lương ít mà bị sai vặt hoài. Thôi ước gì làm thủ quỹ vì thấy Cô Thủ Quỹ rãnh thật, sướng gì đâu. Nhưng cũng có ngày thấy Cô ấy chạy đôn chạy đáo đau khổ hỏi hết người này đến người kia vì nhầm lẫn tiền. Nhìn lộn 1 con số 0 thôi là đủ bán nhà đền rồi. Thấy vậy mình muốn làm việc ở P.Kinh doanh, thấy mọi người hết giờ rồi về sung sướng quá. Rồi đến ngày cũng thấy mấy anh chị tất tả chạy theo doanh số, đòi nợ khách hàng. Nhầm bữa nào có khách hàng nào trốn là khốn đốn.v.v... Thế là cuối cùng, mình nhận ra chân lý: Làm việc theo cái hiện tại mình có là sướng nhất. Nếu ráng phấn đấu học hỏi thì sẽ có ngày giàu hơn 1 chút, nhưng cũng khổ hơn 1 chút. Không bao giờ sướng hơn đâu. :wall:

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Trời ui! Sao các bác chỉ mơ đến cái chức KTT thôi nhỉ? Cũng chỉ là cái anh giúp việc (mặc dù theo quy định là người đồng quản lý TCKT) cho anh giám đốc thôi!
Cố lên các bác, phải mơ tới cái chức giám đốc để còn thông cảm cho anh em kế toán mình chứ. Riêng em còn mơ đến cái chức Chủ tịch tỉnh cơ :)).

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
conan77 nói:
Riêng em còn mơ đến cái chức Chủ tịch tỉnh cơ :)).
Hôm qua vào Nghĩa trang Thành Phố HCM thấy "nhà cửa" trong ấy xây cất đúng theo chế độ và theo tiêu chuẩn hẳn hoi. "Nhà" mặt tiền đường chính thì phải cỡ TW, Chủ tịch tỉnh thì phải qua năm sáu cái "xẹc". Vì vậy có ước mơ thì phải mơ khi "die" được cấp "nhà" mặt tiền cho con cháu dễ đóm điếu.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Đúng là bác giachát thật, nói câu nào là chát câu đó. thế theo bác thì qua mấy cái xẹc mà ko đóm điếu được sao?, mặt tiền ngộ nhỡ đèn bù giải toả mở rộng đường thì sao. đó là chưa nói tới chuyện đó là lúc an nghỉ ra mặt tiền thì nghỉ cái gì nữa bác, thôi quay lại làm giám đốc tài chính, có chết thì dặn chôn theo cuốn sổ với cái bút chì, nằm bờ ruộng cho mát, các bác nhỉ

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
:eek:know: Làm GĐ Tài chính nghe cũng ổn lắm, nhưng nói gì thì nói, ai cũng muốn làm trong ngành mà làm cái gì đó cao ráo 1 chút để người ta coi trọng chút chút chứ đừng bị coi thường như bác Vo Vinh Nam nói. Vậy tốt nhất là phấn đấu làm chuyên gia hoặc làm thầy đi. Thấy ổn đấy! :eek:know:

H

highland

Guest
Mình đúng là chọ nhầm nghề rồi vì trước đây đi thi mình đâu biết thích cái nghề gì, bây giờ mới thấy mình thật tệ sao mà có cái sở thích không cũng không biết....
Nói ra đừng bảo mình muốn an phận nhé, nhưng mình sợ làm sếp lắm..Biết sao không? Vì mình nóng tính mà hay lên cơn đau nữa lỡ đâu mà đang đứng trước cuộc họp thế thì....

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hoang Thu Chau nói:
:eek:know: Làm GĐ Tài chính nghe cũng ổn lắm, nhưng nói gì thì nói, ai cũng muốn làm trong ngành mà làm cái gì đó cao ráo 1 chút để người ta coi trọng chút chút chứ đừng bị coi thường như bác Vo Vinh Nam nói. Vậy tốt nhất là phấn đấu làm chuyên gia hoặc làm thầy đi. Thấy ổn đấy! :eek:know:
Hoàng thu chau ới làm sếp nhiều khi cũng đau khổ lắm sướng gì đâu. Thứ nhất phải luôn cập nhật cái mới và hiểu sâu cái cũ, mà cái mới ở đây thì phải bao gồm cả những nghiệp vụ đâu có phải là kế toán.
Thứ 2: Gặp nhân viên thuần tính có nghiệp vụ chỉ nói vài câu họ làm thì sếp cảm thấy yên lòng, chứ gặp phải loại đã dốt mà lại bướng thì khó chịu vô cùng.
Hơn nữa phải điều hành, phối hợp, xắp xếp làm sao cho họ đừng chạnh chọe nhau gây mất đoàn kết nội bộ.
Thứ 3: gặp phải loại con ông cháu cha ngang bướng, không chịu làm việc mà không tống cổ đi được thì mệt nữa.
Thứ 4: Làm sếp mà ko quan tâm đến đến nhân viên của mình khi gia đình người ta có việc, người ta có vấn đề thì cũng coi sao được.
Thứ 5: Phải bảo vệ anh em của mình trước tất cả các ý kiến vớ vấn của mọi người.
Thứ 6: Chịu sức ép của lãnh đạo về công việc.
Thôi chỉ từng đó thứ đã mệt, thì làm nhân viên cho nó khỏe.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
vo vinh nam nói:
Hoàng thu chau ới làm sếp nhiều khi cũng đau khổ lắm sướng gì đâu.
Thôi chỉ từng đó thứ đã mệt, thì làm nhân viên cho nó khỏe.
Thì lúc trước em cũng nghĩ làm nhân viên cho khỏe, nhưng thấy nhiều khi mình nhắc nhở, nhân viên cũng tỏ vẻ khó chịu và đau khổ lắm. Cuối cùng em kết luận làm cái gì cũng khổ ráo. Làm lính thì nghĩ là sếp đì mình và lương thì ít, làm cấp giữa thì vừa chiếu lòng sếp trên và vừa lòng cấp dưới. Thôi thì số mình đến đâu thì ráng làm đến đấy. Không lẽ sếp giao vị trí mới cho mình mà mình không nhận thì nghĩ cũng uổng. hi.hi.. :biggrin:

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Có một công việc khá hấp dẫn, tuy nhiên chỉ dành cho phái nữ : Công việc này rất nhẹ nhàng, lương bao nhiêu tuỳ ý lại còn làm sếp hẳn hoi. Ai có nhu cầu vualua giới thiệu cho, không phải bon chen cho nó khổ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA