Không có tờ khai hải quan thì phần thuế GTGT chênh lệch tính ntn?

• Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Chào tất cả các bạn
Mình gặp trường hợp mong các bạn giúp
Công ty mình bán hàng mẫu ra nước ngoài có thu tiền gửi bằng đường hàng không ( Cty mình chịu cước vận chuyển) chỉ có hợp đồng, bill, không có tờ khai Hải Quan
Bán 80 cái mẫu x 1.5 USD =120 USD
Tiền cước vận chuyển 330 USD
Tổng cộng : 450 USD khách hàng thanh toán số tiền này
- Khi mình viết hóa đơn có phải bằng tổng giá trị là 450 USD? (80 cái x 5,625USD=450 USD
- Do mình không có tờ khai Hải Quan nên mình không được hưởng thuế suất 0% nên khi viết hóa đơn phải nhân 5% của 450 USD phần chênh lệch này mình hạch toán sao?
Mình Thấy rối quá mong các bạn tư vấn giúp nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
...
- Do mình không có tờ khai Hải Quan nên mình không được hưởng thuế suất 0% nên khi viết hóa đơn phải nhân 5% của 450 USD phần chênh lệch này mình hạch toán sao?
Mình Thấy rối quá mong các bạn tư vấn giúp nha.

Cái vụ này có quy định ở đâu vậy, bạn có thể chỉ giùm được không? 5% là VAT hay thuế gì vậy?
Về thủ tục thì bạn đã bỏ qua mục khai hải quan cho hàng XK có thanh toán tiền, như vậy có thể sẽ thiệt thòi nhiều thứ.
Về bản chất, hàng hóa của bạn là hàng XK và thực tế là đã xuất khẩu rồi, có Airway Bill và hợp đồng. Theo quan điểm của tôi hàng hóa của bạn vẫn đc hưởng thuế GTGT 0%. Vì vậy, bạn vẫn nên ghi hóa đơn theo thuế suất 0%

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Bạn Tuankq cho mình hỏi thêm một tý nữa nha.
Cũng giống trường hợp trên của mình nhưng kê khai hải Quan là hàng phi mậu dịch thì có đúng không bạn.
Bạn Giúp mình nha.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cũng giống trường hợp trên của mình nhưng kê khai hải Quan là hàng phi mậu dịch thì có đúng không bạn.
Bạn thu tiền của người ta cho số hàng mẫu, vậy không bán thì là gì? Không thể kê khai là hàng phi mậu dịch được.

tuankq nói:
Về bản chất, hàng hóa của bạn là hàng XK và thực tế là đã xuất khẩu rồi, có Airway Bill và hợp đồng. Theo quan điểm của tôi hàng hóa của bạn vẫn đc hưởng thuế GTGT 0%. Vì vậy, bạn vẫn nên ghi hóa đơn theo thuế suất 0%
Đúng như bạn tuankq hướng dẫn nhưng bạn thanlan chú ý: Nếu không có tờ khai hải quan thì thuế GTGT đầu vào của lô hàng này không được khấu trừ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA