Có văn bản nào quy định giá trị trên hoá đơn là bao nhiêu phải có hợp đồng kinh tế?

• Thread starter Sinhngay17/2
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

Sinhngay17/2

Guest
9/11/06
5
0
0
hanoi
Cả nhà cho mình hỏi:
Văn bản nào quy định giá trị trên hoá đơn là bao nhiêu phải có hợp đồng kinh tế?
Xin Cảm ơn!
:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Cả nhà cho mình hỏi:
Văn bản nào quy định giá trị trên hoá đơn là bao nhiêu phải có hợp đồng kinh tế?
Xin Cảm ơn!
:friend:

Theo mình thì hiện nay ko có văn bản nào quy định trị giá hóa đơn là bn thì phải có hợp đồng kinh tế, chính xác hơn là phải có hợp đồng bằng văn bản.
Hợp đồng là thỏa thuận giữa các bên, bản thân việc thuận mua vừa bán cũng đã là hợp đồng rồi. Bạn đi shop mua 1 con @ hay vào salon mua con Mẹc có cần hợp đồng văn bản ký cọt đóng dấu đâu.
Hợp đồng có thể bằng văn bản, có thể là thỏa thuận miệng, cũng có thể là hành động của các bên.
Việc lập hợp đồng thành văn bản là để ràng buộc các bên và trong trường hợp tranh chấp nhau thì lấy đó ra để kiện tụng, phân xử. Nhiều khi cứ mua bán hay làm xong xuôi công việc rồi mới chạy đến làm cái hợp đồng ký cọt đóng dấu để hợp thức thủ tục
Tư duy ở ta hiện nay là cứ phải thấy dấu đỏ mực đen mới cho là hợp pháp hợp lệ. DN mua bán với nhau chả kiện nhau thì thôi, mấy ông bà công quyền nhà nước cứ bắt phải đủ lệ bộ mới đc.
Mong đến ngày nào đó các DN, thương nhân làm ăn với nhau đặt chữ TÍN lên đầu và cơ quan công quyền có tư duy mới, lúc đó khỏi cần làm cái tờ giấy hợp đồng.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Không có văn bản nào quy định chuyện hóa đơn bao nhiêu thì phải làm hợp đồng cả. Nhưng thường thì hóa đơn trên 10 triệu là thuế bắt đầu hỏi đến hợp đồng kinh tế đâu. Khổ thế đấy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Theo mình thì hiện nay ko có văn bản nào quy định trị giá hóa đơn là bn thì phải có hợp đồng kinh tế, chính xác hơn là phải có hợp đồng bằng văn bản.
Hợp đồng là thỏa thuận giữa các bên, bản thân việc thuận mua vừa bán cũng đã là hợp đồng rồi. Bạn đi shop mua 1 con @ hay vào salon mua con Mẹc có cần hợp đồng văn bản ký cọt đóng dấu đâu.
Hợp đồng có thể bằng văn bản, có thể là thỏa thuận miệng, cũng có thể là hành động của các bên.
Việc lập hợp đồng thành văn bản là để ràng buộc các bên và trong trường hợp tranh chấp nhau thì lấy đó ra để kiện tụng, phân xử. Nhiều khi cứ mua bán hay làm xong xuôi công việc rồi mới chạy đến làm cái hợp đồng ký cọt đóng dấu để hợp thức thủ tục
Tư duy ở ta hiện nay là cứ phải thấy dấu đỏ mực đen mới cho là hợp pháp hợp lệ. DN mua bán với nhau chả kiện nhau thì thôi, mấy ông bà công quyền nhà nước cứ bắt phải đủ lệ bộ mới đc.
Mong đến ngày nào đó các DN, thương nhân làm ăn với nhau đặt chữ TÍN lên đầu và cơ quan công quyền có tư duy mới, lúc đó khỏi cần làm cái tờ giấy hợp đồng.
:freddy:
:dzo:
Trùi ui! Xem người ta gây nhau về HĐKT, trong khi nd chính là HĐ. (Mong đến ngày nào đó các DN, thương nhân làm ăn với nhau đặt chữ TÍN lên đầu và cơ quan công quyền có tư duy mới, lúc đó khỏi cần làm cái tờ giấy hợp đồng). Mình nghĩ ngày này là ngày chúng ta được sống ở xã hội cộng sản rùi đó. Chúc mọi người nhanh chóng được sống ở xã hội đó!

Vậy theo bikini thì Luật nào, văn bản quy phạm nào hướng dẫn hợp đồng? Nói nghe thử xem nào Vit Phương Nhã.:dance2:
Nếu không biết vận dụng Luật thì đừng nên làm cái gì dính dáng đến Luật cả nhé.:drummer:

:alcon:
bikini nói đúng đó bạn ơi! Nên suy nghĩ trước khi trả lời chứ! Đang nói về HĐ mà đi tham khảo Luật TM thì chóng cả mặt mà chưa thấy cái quy định đó! Nhưng bạn bikini hơi quạu quọ nhỉ?!

Khà khà khà, vụ này khoái ha. nhưng đề nghị em bikini cho biết TTKK là cái gì đó, Gã sẹo không thấy có chú thích. Hehe. Mong các pác và em bikini dùng một tý "nước đá", đá là để hạ nhiệt, còn nước là để các pác tiếp tục lấy giọng để tiếp tục chiến đấu nếu cảm thấy còn sức. Hehehe, nhưng chớ dùng từ kích bác nhau đó, bản thân em đã bị rồi nên cảnh báo trước cho các pác.
Còn về chuyên môn trong bài này thì em thấy rằng chưa có luật nào yêu câu là trị giá hóa đơn bao nhiêu thì phải làm hợp đồng kinh tế.
Có chăng chỉ là Pháp lệnh hợp đồng kinh kế hồi xưa, nay là Luật dân sự yêu cầu về HĐKT thôi.
Chúc các bác dùng hết nước và đá em mời:bigok:

:pepsi:
Mình xin bổ sung với các bạn là Thuế chỉ xét HĐ VAT xem có phù hợp với HĐKT ko trong trường hợp giao dịch có phát sinh HĐKT.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước hết không có văn bản quy định bao nhiêu thì lập hợp đồng bởi bạn phải hiểu hợp đồng là sự thỏa thuận giữa hai bên về việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ như vậy nếu chỉ có hóa đơn không thì cũng có thể hiểu hóa đơn là một dạng hợp đồng được thực hiện và hoàn tất trong cùng thời gian và hoàn toàn hợp pháp rồi.

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
"Gã sẹo" nói đúng đấy các ĐC ạh, theo tui thi các ĐC đừng có "máy móc" quá hãy đọc, để biết, để hiểu bản chất của HĐ là gì, tại sao nó sinh ra và đóng vai trò gì trong các giao dich TM... chứ đừng có lúc nào cũng đem Luật này quyết định kia để gây gổ với nhau làm gì chứ...."vô nghĩa"

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Có lẽ mọi người đã hiểu chưa hết ý của mình rùi, các bạn xem dưới này nhé:

Tại Điều 24 Mục I Chương II Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/6/2005 của Quốc hội quy định về hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá:
“1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.”
Tại Điều 74 Mục I Chương III Luật Thương mại nêu trên quy định về hình thức hợp đồng mua bán dịch vụ:
“1. Hợp đồng dịch vụ được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.

Nếu như thế thì chúng ta có quyền lập hợp đồng bằng giấy, hay bằng miệng vô tư. Nếu như bằng miệng thì có ai xác nhận không???=>Không có quy định nào bắt buộc phải lập hợp đồng cả.
Ý mình nói tham khảo Luật Thương Mại là như thế đó.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Sau khi đọc bài của các bác tranh luận tôi thấy dạo này có những Mem tranh luận không có tính xây dựng mà thường dùng những từ ngữ khiếm nhã, kính bác lẫn nhau. Đề nghị Mem bikini rút kinh nghiệm nhé.
Về mặt chuyên môn tôi thấy bác Cọp nói đúng đấy. Hợp đồng kinh tế có thể bằng VB hoặc các hình thức khác để ràng buộc trách nhiệm giữa bên mua và bán nên không có quy định giá trị bao nhiêu thì phải lập đồng cả. Vì có những hợp đồng mua bán cả một Cty nhưng giá trị hợp đồng chỉ 1USD thôi, trong trường hợp này thì có nên lập hợp đồng bằng VB không? chắc không ai dám mạo hiểm nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đúng đấy. Cảnh cáo níc bikini đi, lúc nào cũng kích bác người khác.

EM ơi! có biết cái câu châm dầu vào lửa không? Cứ cải kiểu này chỉ ngày càng mất đoàn kết và tạo phe cánh thôi.
Mọi người đều không thích tranh cải kiểu Bikini và Tiger nhưng cũng không nên đứng ra làm kẻ phân xử, phán quyết.
Bikini và Tiger cũng vậy, tranh cải gì thì cũng phải quay trở về cái chủ đề chính và làm sáng tỏ cái chủ đề chính, cứ cải nhau kiểu này thì lôi hét Luât Kinh Tế ra mà nói quá!

Hợp đồng thể hiện ý chí, nguyện vọng, thoả thuận giữa 2 bên, tự nguyện, tự giác
Hoá đơn phải xuất theo luật định, bên mua ký nhận hoá đơn là sự xác nhận công nợ theo luât thuế và là đầu vào của DN mình.

Không có quy định nào bắt buộc phải làm hợp đồng khi giao dịch với trị giá là bao nhiêu. Việc lập thành hợp đồng rõ ràng, chi tiết cụ thể để không may xảy ra tranh cháp thì còn có cơ sở để giải quyết.
Tuy nhiên trong Luật có quy đinh những trường hợp nào bắt buộc phải lập hợp đồng bằng văn bản mà không tuỳ thuộc vào gí trị hợp đồng

S

Sinhngay17/2

Guest
9/11/06
5
0
0
hanoi
Mình xin cảm ơn cả nhà đã cho biết thêm nhiều điều. Tiện đây cho mình hỏi : Có văn bản nào quy định Hoá đơn bắt buộc phải kèm phiếu thu K? Giá tri hoá đơn là bao nhiêu ?
Xin cảm ơn nhiều !

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Hà hà hà. Các pác này ganh đua nhau quá nhỉ? Viêc này có j đâu? Theo tôi tất cả những hàng hoá nào mà doanh nghiệp thấy quan trọng, cần thiết, giá trị lớn thì cần phải có hợp đồng. Nhiều bút toán cũng phải căn cứ vào hợp đồng để hạch toán. Nên những lô hàng có giá trị lớn, hay các bút toán "nhạy cảm" thì cơ quan thuế đòi hỏi hợp đồng là đúng thôi. Vậy tuỳ từng trường hợp cụ thể mà các pác lựa chọn hình thức cho phù hợp nhé. Những hàng hoá thông thường giá trị nhỏ đâu cần hợp đồng làm chi cho phức tạp cũng như viêc này đâu đáng mang ra diễn đàn trách nhau.
Chúc các pác sứm dùng hết nước đá của "Gã sẹo"

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cty của taoxanh đa số cung cấp hàng cho Các DNNN, thì bình thường mua hàng trên 5 triệu là phải làm HĐ kinh tế.Không biết các cty khác thế nào?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình xin cảm ơn cả nhà đã cho biết thêm nhiều điều. Tiện đây cho mình hỏi : Có văn bản nào quy định Hoá đơn bắt buộc phải kèm phiếu thu K? Giá tri hoá đơn là bao nhiêu ?
Xin cảm ơn nhiều !

Trời ơi! Muốn thử sức chịu đựng của mọi người hả?
Nếu cty bạn mua hoá đơn đến bây giờ bị phát hiện là DN bỏ trốn hay công an mời để giải quyết về các DN bán hoá đơn thì nói ra một lần đi. Đưng ngắt ra từng đoan để hỏi theo kiểu thi vấn đáp thế này.

Đưng có hỏi cái kiểu này để đem lập luận ra nói chuyện với thuế, trả lời với công an.
Nếu bạn là kế toán thì ban đã hiểu,
Còn nếu bạn không phải là kế toán thì đây là một lý sự cùn. Đem liên kết mấy cái này lại những cái không liên quan để kết hợp lại với nhau thì có thể dẩn đến nói ngang

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Mua TSCĐ và các chứng từ liên quan

Mua tài sản CĐ đã có Hợp đồng kinh tế, trong HĐ có các điều khoản bảo hành. sau khi chuyển TS cho cty thì bên mua có ghi biên bản thanh lý hợp đồng. Nhưng em bảo "thanh lý hợp đồng" tức là hợp đồng kô còn hiệu lực đúng kô cácc bác, họ bảo là phần giá cả thôi nhưng em vẫn sợ sau này họ quay ngược lại kô chiịu bảo hành thì rắc rối lắm. Mong các bác tư vấn júp

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Cty của taoxanh đa số cung cấp hàng cho Các DNNN, thì bình thường mua hàng trên 5 triệu là phải làm HĐ kinh tế.Không biết các cty khác thế nào?

Sếp mình cũng nói là: trên 5tr thì mới làm hợp đồng, mình ko trả lời vì ko nắm rõ điều này có đúng ko?nên mới vào web tìm thông tin cũng như giải đáp của mọi người. Nhưng mình cũng thắc thêm vấn đề này nữa
vd: Cty mình thường xuyên làm nhận hàng cho cty A, có những giá trị lớn và có những giá trị nhỏ, giá trị lớn thì làm hợp đồng nhưng đến giá trị nhỏ dưới 5 triệu thì sếp kêu k cần làm hợp đồng. Em thấy ngộ quá!:inlove:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hôm nay lại có bạn quay lại cái topic này.
Trong các bài dưới trao đổi cũng nhiều rồi, còn việc các bạn thắc mắc tại sao ở cty mình sếp bắt phải làm hợp đồng với giá tri mua vào từ 5tr hay 10tr hay từ bao nhiêu trở lên đó thì không phải là bắt buộc của luât pháp ( trừ 1 số trường hợp luât có quy điinh loại nào phải lập hợp đồng bằng văn bản). Mà đó là quy chế tài chính của công ty , đặc biệt là các công ty nhà nước, nhằm thực hiện cơ chế kiểm soát nội bộ của công ty.

Topic này close lại được rồi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA