Tháo gỡ từ đâu khi kế toán cũ để lại một mớ bòng bong?

• Thread starter nhunghth
  • Ngày gửi
N

nhunghth

Guest
1/8/07
0
0
0
Ha Noi
Cả nhà ơi, tớ mới vào làm kế toán cho 1 cty Viễn thông từ 26/6/07: Ngành nghề kinh doanh: Đại lý bán vé máy bay và dịch vụ Viễn thông. Chị kế toán cũ ra đi để lại 1 mớ bòng bong từ đầu năm 2007 đến giờ. Sổ sách kế toán chưa cân đối. Hic..cô kế toán trưởng thì ko thèm hướng dẫn..Cả nhà ơi chỉ cho tớ biết là tớ nên bắt đầu tháo gỡ từ đâu? ( Tớ phải làm độc lập, tự lên bảng biểu, sổ sách, làm thuế...như 1 kế toán trưởng)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cả nhà ơi, tớ mới vào làm kế toán cho 1 cty Viễn thông từ 26/6/07: Ngành nghề kinh doanh: Đại lý bán vé máy bay và dịch vụ Viễn thông. Chị kế toán cũ ra đi để lại 1 mớ bòng bong từ đầu năm 2007 đến giờ. Sổ sách kế toán chưa cân đối. Hic..cô kế toán trưởng thì ko thèm hướng dẫn..Cả nhà ơi chỉ cho tớ biết là tớ nên bắt đầu tháo gỡ từ đâu? ( Tớ phải làm độc lập, tự lên bảng biểu, sổ sách, làm thuế...như 1 kế toán trưởng)

Bạn hãy bắt đầu tháo gỡ từ......... cô Kế Toán Trưởng là ra tất.

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
có kế toán trưởng mà để 1 mớ bồng bông thì không biết người này thế nào ? đã vậy còn không hướng dẫn bạn nữa, pó tay. Bạn nên xem đã quyết toán năm 2006 chưa, nếu có thì bạn vẫn còn may mắn, căn cứ từ đó cộng với 1 mớ chứng từ mà kế toán cũ để lại, làm từ từ thì sẽ ra. Còn gặp trường hợp xấu là chưa làm quyết toán 2006 thậm chí 2005 thì bạn phải chốt số ở 1 thời điểm nào đó coi như là số đúng để từ đó làm tiếp thôi.

phong2v

phong2v

Guest
Bạn hãy bắt đầu tháo gỡ từ......... cô Kế Toán Trưởng là ra tất.
Được như thế đã tốt bạn ạ, mình đang có anh bạn nhờ hoàn thiện sổ sách thế mà từ năm 2005 đến nay mấy KT rồi mà sổ sách linh tinh, chứng từ lộn xộn, báo cáo TC thì sai, các chứng từ thì thiếu nhiều, TK ngân hàng thì năm nào số dư cũngg = ko kiểm tra ra thì thực còn dư hơn 100tr, quả là bótay.com. đành phải tìm lại các chứng từ từ ngày xưa và sắp xếp lại, thiếu gì bổ xung cái đó, đúng là ko cái gì khó bằng đi dọn cho người khác

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn cố gắng, lấy số liệu từ báo cáo quyết toán 2006, làm lại từ đầu năm đến nay.

Cô KTT gây khó như vậy, không tạo điều kiện có thể có khuất tất gì trong sổ sách, hoặc
Khi bạn gỡ được sổ sách, thì giám đốc cũng gỡ cô KTT ra khỏi phòng kế toán luôn đấy!

N

nhunghth

Guest
1/8/07
0
0
0
Ha Noi
Cty tớ thực chất có 2 mảng, đứng tên 2 cty: Cty TNHH Vien thong NT & Cty TNHH Du lich quoc te NM. Cô kế toán lâu năm thì làm mảng Du lịch. Tớ được nhận vào làm mảng Viễn thông. Chị kế toán cũ trước làm mảng của tớ thì chuyển chỗ làm rồi nhưng chị ý cũng ko làm được gì nhiều vì cũng chỉ làm có 3 tháng rùi ra đi. Rất may là năm 2006 đã quyết toán. Chị ý đã lên bảng cân đối được T1, 2, 3 còn T4, 5, 6 bỏ lửng cho đến khi tớ vào. Hiện nay do bảng cân đối của chị ý số liệu cũng chưa đúng cho nên ko chốt được số liệu. Chắc là tớ phải làm lại từ đầu năm thôi! Hic...

N

nhunghth

Guest
1/8/07
0
0
0
Ha Noi
Ui! trường hợp của em giống y bạn anh phong2v: Được như thế đã tốt bạn ạ, mình đang có anh bạn nhờ hoàn thiện sổ sách thế mà từ năm 2005 đến nay mấy KT rồi mà sổ sách linh tinh, chứng từ lộn xộn, báo cáo TC thì sai, các chứng từ thì thiếu nhiều, TK ngân hàng thì năm nào số dư cũngg = ko kiểm tra ra thì thực còn dư hơn 100tr, quả là bótay.com. đành phải tìm lại các chứng từ từ ngày xưa và sắp xếp lại, thiếu gì bổ xung cái đó, đúng là ko cái gì khó bằng đi dọn cho người khác

N

nhunghth

Guest
1/8/07
0
0
0
Ha Noi
Khổ thân em!

:wall:Cty tớ thực chất có 2 mảng, đứng tên 2 cty: Cty TNHH Vien thong NT & Cty TNHH Du lich quoc te NM. Cô kế toán lâu năm thì làm mảng Du lịch. Tớ được nhận vào làm mảng Viễn thông. Chị kế toán cũ trước làm mảng của tớ thì chuyển chỗ làm rồi nhưng chị ý cũng ko làm được gì nhiều vì cũng chỉ làm có 3 tháng rùi ra đi. Rất may là năm 2006 đã quyết toán. Chị ý đã lên bảng cân đối được T1, 2, 3 còn T4, 5, 6 bỏ lửng cho đến khi tớ vào. Hiện nay do bảng cân đối của chị ý số liệu cũng chưa đúng cho nên ko chốt được số liệu. Chắc là tớ phải làm lại từ đầu năm thôi! Hic...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn cố gắng, lấy số liệu từ báo cáo quyết toán 2006, làm lại từ đầu năm đến nay.

Cô KTT gây khó như vậy, không tạo điều kiện có thể có khuất tất gì trong sổ sách, hoặc
Khi bạn gỡ được sổ sách, thì giám đốc cũng gỡ cô KTT ra khỏi phòng kế toán luôn đấy!

Hahha! không chắc đâu Tồn ơi! Giám Đốc biết quái gì đâu, toàn là nghe KTT báo cáo thôi. Mà hậu quả để lại là thời đại của KTT đó mà, không đời nào KTT báo cáo mối bòng bong đó đâu. Mà KTT đó cũng biết gì đâu mà hướng dẫn cho làm, bởi vì nếu có năng lực thì không để lại hậu quả như vậy đâu.

Thật ra mấy cái vụ này sai đến kinh hoàng luôn. Ha ha thâm chí sai cả tài khoản sử dụng luôn. BCĐSPS, CĐKT cũng không cân. Cho nên cần phải đi từ 2 cái này để tìm ra cái sai. Năm 2007 thì nhằm gì, sai từ đầu năm 2005 luôn nữa là.

K

khanhluc

Guest
27/3/07
15
0
0
38
HCMC
hihihi, nhunghth gặp THợp giống mình quá, cách đây 3 tháng mình là SV thực tập bước vô cty khi mà KToán của cty đã.. nghỉ rùi!!! may mà có đc TVTCực giúp đở. Theo mình thì N nên bắt đầu từ BCTC, CĐKT - dựa trên số cuối kỳ mà hạch toán, chú ý các phiếu thu, chi, HĐ GTGT, các sổ quỹ, bảng lương, KHao TSCĐ,... chịu khó lòi mắt ếch 2 tuần là tạm ổn à....

-----------------------------------------------
"Chào thân ái và quyến rũ"

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hahha! không chắc đâu Tồn ơi! Giám Đốc biết quái gì đâu, toàn là nghe KTT báo cáo thôi. Mà hậu quả để lại là thời đại của KTT đó mà, không đời nào KTT báo cáo mối bòng bong đó đâu. Mà KTT đó cũng biết gì đâu mà hướng dẫn cho làm, bởi vì nếu có năng lực thì không để lại hậu quả như vậy đâu.

Thật ra mấy cái vụ này sai đến kinh hoàng luôn. Ha ha thâm chí sai cả tài khoản sử dụng luôn. BCĐSPS, CĐKT cũng không cân. Cho nên cần phải đi từ 2 cái này để tìm ra cái sai. Năm 2007 thì nhằm gì, sai từ đầu năm 2005 luôn nữa là.

Chị Thắm ơi !!! hình như chị cũng hay rơi vào tình trạng như anh phong2v thì phải...phu dọn rác.

N

nguyenmydung

Guest
Bạn rất giống trường hợp của mình đấy và mình cũng vừa hoàn tất công việc từ đầu năm 2007 tới nay.May cho bạn là đã có quyết toán năm 2006. Vậy thì bạn lấy số dư cuối kỳ năm 2006 và bắt đầu làm lại từ năm 2007. Nếu bên Cty bạn phát sinh không nhiều nghiệp vụ thì mình nghĩ làm cũng nhanh thôi mà. Cố gắng lên bạn nhé, coi như mình càng thêm kinh nghiệm trong công việc mà. Chúc bạn thành công.

M

Minh Hao

Guest
Cty mình cũng thế, may đã có BCTC 2006, nhưng từ tháng 1 đến tháng 7 mình vào làm, sổ sách ko có làm cái gì hết, lật coi lại phiếu thu, và chi thì thấy gạch bỏ tùm lum. Thì phải làm lại từ đầu chứ sao nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA