hạch toán tiền hỗ trợ chi phí như thế nào?

• Thread starter khanhluc
  • Ngày gửi
K

khanhluc

Guest
27/3/07
15
0
0
38
HCMC
hi everyone,
mặc dù đã được tư vấn nhưng em muốn biết thêm ý kiến của số đông nữa. Em đang gặp trường hợp như sau:
- cty em có chương trình hỗ trợ 30% tiền mua laptop cho nhân viên, và laptop đó sẽ trở thành tài sản riêng của NV, trên HĐ GTGT thì ghi tên cty với full số tiền, mà theo sổ sách thì cty trước giờ không có Quỹ phuc lợi, khen thưởng gì hết <--- vậy thì cách nào hợp lý nhất để giải quyết số tiền mà cty bỏ ra đây??

mình có thể đưa vào TSCĐ, vẫn KH cho tới khi hết 30% tiền cty, rùi thanh lý lại cho NV đc ko?và hạch tón ntn cho đúng?

thanks 4 reading
thanks anh phong2v
:wall::wall::wall:
-----------------------------------------------------
"Chào thân ái và quyến rũ..."

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mua một cái máy : Nhân viên chi 70%, công ty chi 30%.
Bạn làm một cái quyết định của công ty về việc này. và đồng thời cho toàn bộ 30% vào chi phí (bao gồm cả thuế vì không có Quỹ). Không được khấu trừ thuế GTGT, và đặc biệt khi tính thuế TNDN thì loại bỏ phần chi phí (30%) này ra để tính thuế. Đó là cách chính tắc nhất.
Tuy nhiên, bởi nếu anh em trong công ty đồng lòng nhất trí thì có cách khác, nhưng phạm vi diễn đàn không dám lạm bàn, mong thông cảm.

K

khanhluc

Guest
27/3/07
15
0
0
38
HCMC
cám ơn Gã Sẹo rất nhiều. Cho mình hỏi là 30% phải bỏ ra khi tính thuế TNDN vậy thì việc bcáo sổ sách 30% đó chỉ là cho ông lãnh đạo xem thui chứ đâu còn mục đích gì nữa phải ko?, và HĐơn không đc kê khai thì phải bỏ phí HĐ quá.

anyway, thanks again Ga Seo
-------------------------------------------
"Chào thân ái và quyến rũ" - .. Bá Kiến là kẻ nào nhỉ???

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
cám ơn Gã Sẹo rất nhiều. Cho mình hỏi là 30% phải bỏ ra khi tính thuế TNDN vậy thì việc bcáo sổ sách 30% đó chỉ là cho ông lãnh đạo xem thui chứ đâu còn mục đích gì nữa phải ko?, và HĐơn không đc kê khai thì phải bỏ phí HĐ quá.

anyway, thanks again Ga Seo
-------------------------------------------
"Chào thân ái và quyến rũ" - .. Bá Kiến là kẻ nào nhỉ???

Báo cáo vấn đề này đã trao đổi trực tiếp với Khanhluc nên không trao đổi thêm ở trên diễn đàn.:bigok:

L

love369

Guest
13/12/06
46
0
0
Hà Nội
Trên hóa đơn mà đã lấy tên công ty thi` đương nhiên là tài sản của Công ty rồi, có phải là tài sản của bạn đâu. do đó phải tính thế này mới hợp lý:
Công ty ký với bạn 1 hợp đồng vay cá nhân sau đó viết phiếu thu số tiền 70% vào. Khi mua máy tính về bàn giao cho ban sử dụng trích khấu hao như bình thường. Một thời gian sau khi khấu hao được 30% thì làm 1 biên bản thanh lý bán lại cho bạn = 70% sau đó làm phiêu bù trừ côngn nợ. That's enough

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA