Hạch toán chi phí hợp lý

• Thread starter Nga SX
  • Ngày gửi
N

Nga SX

Guest
Đề tài này em thấy chưa ai nói tới vậy?

Có anh chị nào biết thì chỉ em với!
Công ty em nhận lắp đặt hệ thống tuyển than, đá cho đối tác, đầu vào của bên em là thép, kết cấu thép, các chi tiết máy, chi phí vận chuyển, cẩu hàng (vì hàng rất nặng), đầu ra là hệ thống tuyển than, đá, hệ thống sàng khô ... (nói chung là liên quan đến khai thác than, đá, quặng). Vậy đó có được coi như là mua nguyên vật liệu về và sản xuất ra sản phẩm để bán hay không ạ? Hay nó lại tương tự như thi công xây lắp không ạ?
Bên em lắp đặt liền lúc nhiều hệ thống tuyển khác nhau, vậy em có phải hạch toán riêng chi tiết cho từng công trình không ạ?
Các anh chị nào biết làm ơn chỉ giúp em biết cách hạch toán này với nhé!
Em cám ơn mọi người rất nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lan nhi

Guest
13/7/07
28
0
0
38
Tan dinh ,Ben CAt, Binh Duong
Mình thấy công ty bạn cũng giống như sản xuất thôi vì vậy bạn cũng hoạch toán giống như sản xuất vậy đó. Nếu có nhiều loại thì bạn nên hoạch toán riêng cho từng loại công trình ha.

N

Nga SX

Guest
Cám ơn bạn nhiều nhé. Mình cũng biết nên hạch toán riêng cho từng công trình, nhưng các số liệu tập hợp được lại không thể tách bạch, mà chỉ có thể áng chừng thôi thì mình phải làm thế nào?

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Công ty em nhận lắp đặt hệ thống tuyển than, đá cho đối tác, đầu vào của bên em là thép, kết cấu thép, các chi tiết máy, chi phí vận chuyển, cẩu hàng (vì hàng rất nặng), đầu ra là hệ thống tuyển than, đá, hệ thống sàng khô ... (nói chung là liên quan đến khai thác than, đá, quặng). Vậy đó có được coi như là mua nguyên vật liệu về và sản xuất ra sản phẩm để bán hay không ạ? Hay nó lại tương tự như thi công xây lắp không ạ?
Bên em lắp đặt liền lúc nhiều hệ thống tuyển khác nhau, vậy em có phải hạch toán riêng chi tiết cho từng công trình không ạ?

Nêh bạn là chế tạo thiết bị tiêu chuẫn, nó là một dạng thiết bị cho các đơn vị theo đơn đặt hàng (theo HĐ). Phần chế tạo tại xưởng là CPSX, phần lắp đặt có thể xem là phần xây lắp.

Bạn có thể áp các định mức theo tiêu chuẩn Nhà Nước để vận dụng vào trường hợp này. Nếu ần thiết bạn gửi mail cho mình, mình sẽ hướng dẫn cụ thể.

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng

đọc xong mình vẫn không thực sự hiểu cụ thể như thế nào, nhưng nếu cq bạn hạch toán như một cty SX khai thác than thì có lẽ mình sẽ giúp được bạn phần này

Sửa lần cuối:
Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Công ty bạn nhận lắp đặt có nghĩ là mua nhiều sản phẩm lắp ráp thành 1 sản phẩm khác, chứ không phải là mua nguyên vật liệu. Có thể gọi là thi công xây lắp.

levanton

levanton

Cao cấp
Theo mình: công ty bạn Nga SX hợp đồng sản xuất và lắp đặt thiết bị, có mua nguyên liệu,... như vậy sản phẩm đó thuộc sản phẩm cơ khí, công nghiệp là chính, vì vậy hạch toán như sản phẩm công nghiệp.
Các sản phẩm được thực hiện ở các vị trí khác nhau, quá trình vận chuyển khác nhau nên bạn nên theo dõi đối tượng tính giá thành cho từng sản phẩm, từng hợp đồng. Như vậy theo dõi chi tiết chi phí và tính giá thành riêng sẽ chính xác hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA