Hủy hóa đơn nhiều có sao không?

• Thread starter lan nhi
  • Ngày gửi
L

lan nhi

Guest
13/7/07
28
0
0
38
Tan dinh ,Ben CAt, Binh Duong
Mình viết hóa đơn bị sai nên hủy đi, nhưng mình không biết là hủy nhiều thì có sao không và hủy bao nhiêu mới bị coi là nhiều. Và bên thuế có hình thức xử lí như thế nào nếu mình hủy nhiều hóa đơn.
Mình mới ra trường nên mình còn nhiều chưa biết mong các bạn, các anh chị chỉ giáo nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Như mình biết, không có văn bản nào quy định về sl hủy HĐ GTGT.Bạn nên hạn chế viết sai HĐ,kế toán cần cẩn thận là một phần vì cái đó.nếu viết sai nhiều và phải hủy HĐ GTGT thì Giám Đốc cho bạn nghỉ việc lúc nào không hay đâu?Vì vậy mới ra trường hay ra trường lâu rồi,bất kỳ kế toán nào cũng phải hết sức thận trọng trong việc quản lý,sử dụng HĐ GTGT.
Chúc bạn thành công.

• Like
Reactions: COMAY94
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
mình không biết là hủy nhiều thì có sao không và hủy bao nhiêu mới bị coi là nhiều
Hủy hóa đơn nhiều thì chỉ ... tốn tiền mua hóa đơn mà thôi, không có giới hạn nào để gọi là hủy nhiều hay ít, chỉ có quy định hủy đúng thủ tục hay không nên sẽ chẳng có gì đáng nói nếu hủy hóa đơn đúng thủ tục. An tâm nhé.

Người mới được giao viết hóa đơn lần đầu bất kể là đã làm việc lâu năm vẫn thường mắc lỗi khi viết hóa đơn chứ không chỉ sinh viên mới ra trường mới mắc lỗi này, đừng lo lắng quá, bình thường thôi mà.

L

lan nhi

Guest
13/7/07
28
0
0
38
Cám ơn hai Huynh nhiều. Em còn một câu muốn hỏi: Vậy khi hủy hóa đơn mình phải làm thủ tục gì (Đối với hóa đơn liên 2 đã xé rời và hóa đơn chưa xé).

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Làm 1 biên bản hủy hóa đơn, trong đó ghi rõ Bên bán và bên mua,Loại HĐ, Ký hiệu Hóa đơn huỷ, số Hđ, và lý do hủy được ký và đóng dấu bởi người đại diện 2 bên. xong.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cám ơn hai Huynh nhiều. Em còn một câu muốn hỏi: Vậy khi hủy hóa đơn mình phải làm thủ tục gì (Đối với hóa đơn liên 2 đã xé rời và hóa đơn chưa xé).
- Nếu chưa xé rời khỏi cuống thì chỉ cần kê giấy than gạch chéo 3 liên.

- Nếu đã xé rời khỏi cuống thì lập biên bản hủy, biên bản hủy không có mẫu, chủ yếu phải nói rõ được lý do hủy, số - ký hiệu hóa đơn hủy, đại diện Dn 2 bên ký đóng dấu, kẹp lưu biên bản hủy chung với hóa đơn hủy ngay tại quyển hóa đơn

Cuối cùng: báo cáo hủy hóa đơn trong Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của tháng đó.

L

lan nhi

Guest
13/7/07
28
0
0
38
Làm 1 biên bản hủy hóa đơn, trong đó ghi rõ Bên bán và bên mua,Loại HĐ, Ký hiệu Hóa đơn huỷ, số Hđ, và lý do hủy được ký và đóng dấu bởi người đại diện 2 bên. xong.
Nhưng mà hóa đơn này mình chưa giao cho bên mua thì làm sao kêu bên kia kí cho được( vì hóa đơn này mình viết nhầm số mà nên mình viết lại tờ khác)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
- Nếu chưa xé rời khỏi cuống thì chỉ cần kê giấy than gạch chéo 3 liên.

- Nếu đã xé rời khỏi cuống thì lập biên bản hủy, biên bản hủy không có mẫu, chủ yếu phải nói rõ được lý do hủy, số - ký hiệu hóa đơn hủy, đại diện Dn 2 bên ký đóng dấu, kẹp lưu biên bản hủy chung với hóa đơn hủy ngay tại quyển hóa đơn

Cuối cùng: báo cáo hủy hóa đơn trong Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của tháng đó.

Em xin bổ sung ý kiến pác Vũ già : Hủy HĐ khi xé ra khỏi cuống,nếu thay thế HĐ hủy bằng HĐ mới thì phải nói rõ HĐ hủy ngày..tháng...năm...,số,ký hiệu...được thay thế bằng HĐ có số,ngày tháng năm.seri...
Còn nữa là HĐ hủy cũng phải kê khai lên bảng kê HĐ,chứng từ HHDV bán ra, ghi rõ số,ngày tháng,se-ri vào các mục tương ứng...Còn mặt hàng,tên khách hàng-MST ghi không, GTHH-TS...để trống

Cuối cùng: kê khai HĐ hủy vào trong Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của tháng đó.[/QUOTE]

Sửa lần cuối:
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Nhưng mà hóa đơn này mình chưa giao cho bên mua thì làm sao kêu bên kia kí cho được( vì hóa đơn này mình viết nhầm số mà nên mình viết lại tờ khác)

không biết hóa đơn đó có xé ra chưa nếu xé ra rồi thì bắt buột là phải lập biên bản hủy theo hướng dẫn của các anh chị.
Dù hóa đơn chưa giao cho người ta nhưng cũng cần bên kia ký thì biên bản mới hợp lệ. Bạn có thể giải thích cho ngta hiểu trường hợp của mình thì người ta cũng sẽ ký thôi. :friend:

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ

Còn nữa là HĐ hủy cũng phải kê khai lên bảng kê HĐ,chứng từ HHDV bán ra, ghi rõ số,ngày tháng,se-ri vào các mục tương ứng...Còn mặt hàng,tên khách hàng-MST ghi không, GTHH-TS...để trống

Cuối cùng: kê khai HĐ hủy vào trong Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn của tháng đó.
[/QUOTE]

Hóa đơn hủy sao lại kê khai lên bảng kê nhỉ? vì khi báo cáo giảm trên Tờ khai VAT mình đã có kèm theo bảng giải trình vì sao giảm và nêu rõ hết trong bảng giải trình rồi mà!

H

HaiNguyen

Guest
hủy hóa đơn. nếu hóa đơn đã xé rời ra thì lam biên bản hủy hóa đơn (2 bản) 2 bên tên đóng dấu, sau đó mỗi bên giữ 1 bản. ban kèm biên bản hủy đó vào tờ hóa đơn bản hủy. nếu chưa xé rời khỏi cuốn thì ko sao cả. 1 cuốn hóa đơn không hủy quá 15 tờ bạn nhé.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Mình viết hóa đơn bị sai nên hủy đi, nhưng mình không biết là hủy nhiều thì có sao không và hủy bao nhiêu mới bị coi là nhiều. Và bên thuế có hình thức xử lí như thế nào nếu mình hủy nhiều hóa đơn.
Mình mới ra trường nên mình còn nhiều chưa biết mong các bạn, các anh chị chỉ giáo nha.

Nếu bạn hủy nhiều , bạn phải mua nhiều hóa đơn hơn, không có vấn đề gì đâu. Nếu ngay trong khi viết bạn đã phát hiện ra sai xót , để cả 3 liên không xé rời gạch chéo trên từng liên và đề chữ hủy vào đó, viết thay bằng số khác. Nếu đã trót xé liên đỏ mới phát hiện sai phải lập biên bản xác nhận lý do hủy số hóa đơn đó do sai ở đâu .. hai bên đối tác phải ký vào biên bản, sau đó bạn kẹp liên đỏ đã xé trở lại quyển cùng với biên bản huỷ và cũng gạch chéo như trường hợp nói trên rồi viết trả cho người mua số HĐ khác.Chúc bạn thành công!

V

viet nga

Guest
5/8/07
15
0
0
39
ngo cho kham thien
em cũng vua viết sai HD xong nh­­­ung thay anh chi noi nhu vay thi em cung khong biet la lieu cuoi cung thi lam nhu nao la dung a?em cung moi ra truong nen cung chua biet gi vay em mong anh chi giup do em a.Vay sau khi lam BB huy HD roi va kep lai HD huy do roi thi cuoi thang lai lam tiep nhu nao a?em van con mo ho lam mong anh chi giup do em .em cam on

T

thienan

Guest
5/10/06
9
0
1
Quảng Ngãi
Nếu hoa don chua xe ra khoi quen thi gach bo. Truong hop da xe lien do giao cho khach hang thi lap bien ban huy hoa don (phai co xac nhan cua Kt, Giam doc cua 2 ben mua va ban), Neu chua giao cho khach hang thi cung lap bien ban chi can chu ky cua KTT, Giam doc (va tu chiu trach nhiem cho viec huy hoa don nay).

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Cuối tháng bạn kê tất cả các số hóa đơn đã huỷ( Cả để nguyên chưa xé và đã xé rồi nhưng có biên bản hủy vào số hủy trên báo cáo hóa đơn tháng )Tất nhiên đã hủy rồi thì phải viết thay bằng số mới , nên chỉ kê số viết thay vào bảng kê bán ra thôi, các số đã hủy không được kê (Nếu vẫn thích kê thì nộp thêm thuế và các chi phí khác liên quan)

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Hóa đơn hủy sao lại kê khai lên bảng kê nhỉ? vì khi báo cáo giảm trên Tờ khai VAT mình đã có kèm theo bảng giải trình vì sao giảm và nêu rõ hết trong bảng giải trình rồi mà![/QUOTE]

Suy nghĩ như vậy cũng không sai. Tuy nhiên một số cán bộ thuế họ muốn thể hiện đầy đủ trên bảng kê nên là DN vẫn phải làm. (Không làm cũng k sao nhưng k được lòng cán bộ thuế, ..hic..)

T

tienphuc

Guest
22/8/07
27
0
1
Đất Phương Nam
Yên tâm Lan nhi nhé. Cứ làm theo lời chỉ dẫn của các anh. Trừ trường hợp : "Còn nữa là HĐ hủy cũng phải kê khai lên bảng kê HĐ,chứng từ HHDV bán ra, ghi rõ số,ngày tháng,se-ri vào các mục tương ứng...Còn mặt hàng,tên khách hàng-MST ghi không, GTHH-TS...để trống"

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Ai bảo hủy hóa đơn nhiều là không sao! Các bác cứ vơ đũa cả nắm ,
Còn tùy từng nơi nha. Thứ nhất các bác cứ nghĩ xem là một kế toán người chuyên làm việc với chứng từ sổ sách mà lại không sử dụng một cách nhuần nhuyễn thì GĐ hay người quản lý sẽ đánh giá mình ra sao nhỉ ????? (các bác cứ tự trả lời nha). Thứ hai còn tùy chi cục thuế nữa, có phải chi cục nào cũng thoáng đâu, có lần chỗ mình đã bị mấy anh chị bên quản lý thuế nói chuyện về việc viết sai nhiều hóa đơn rồi họ bảo rằng đơn vị có hệ thống kế toán yếu kém đề nghị tổ chức lại rồi còn răn dạy nhiều điều nữa mệt mỏi lắm chứ+ tốn thời gian. Đấy các bác cứ ngẫm những gì tôi nói mà xem có đúng ko
:bigok:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
To atoiz:"Hóa đơn hủy sao lại kê khai lên bảng kê nhỉ? vì khi báo cáo giảm trên Tờ khai VAT mình đã có kèm theo bảng giải trình vì sao giảm và nêu rõ hết trong bảng giải trình rồi mà![/quote]

=>Bạn không hiểu ý mình rồi...trường hợp huỷ HĐGTGT mà cả 2 chưa kê khai thuế GTGT thì đâu cần phải điều chỉnh gì???Mình huỷ HĐ GTGT đó và xuất HĐ GTGT mới cho KH là ok...mình vẫn kê khai HĐ mới thay thế bình thường.Còn HĐ Huỷ thì =>Chỉ kê khai ký hiệu, số HĐ,ngày tháng của HĐ huỷ lên bảng kê HHDV bán ra,mục KH-MST-mặt hàng để trống, doanh số mua chưa có thuế, TS, thuế GTGT ghi 0...và BCTH SD HĐ nhớ kê khai HĐ huỷ đó...thế thôi.

bạn đọc kỹ lại nguyên văn bài của minh đã post trước nhé.

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bên mình một tháng xuất cũng khá nhiều HD GTGT nên hủy là chuyện bình thường lỗi cả do KH và bên mình nữa, một tháng xuất khoàng 5000 HĐ hủy nhiều thì khoảng 20 tờ, ít thì cũng 5-6 tờ, mình chỉ làm biên bản hủy rồi kẹp lưu với biên bản hủy là ok
Mẫu biên bản hủy bên mình các bạn có thể tham khảo

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA