Hạch toán Trường hợp đi thuê và cho thuê văn phòng.

• Thread starter Tienck
  • Ngày gửi
T

Tienck

Sơ cấp
4/10/04
6
0
1
43
Ha noi
Công ty tôi hiện đang chuẩn bị thuê một tòa nhà 5 tầng để làm văn phòng làm việc. Do diện tích rất lớn nên Công ty chúng tôi dợ định sẽ cho thuê lại tầng 4 và 5 của tòa nhà đó.Trong trường hợp này xin các ban chỉ giúp mình cách hạch toán kế toán và thông tư nghị định nào quy định về tình huống này với. Xin chân thành cảm ơn nhé.:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

metwametwa

Guest
6/8/05
20
0
0
40
hcm
Ban phai xem tren hop dong thue nha 5 tang co dieu khoan nao cho phep Cty ban cho thue lai nha di thue k? neu co the cho thue lai thi ban phai ky Hop dong cho thue, con doanh thu cho thue nha la doanh thu tren hoa don xuat ra va hoach toan vao 711

G

Gia Nguyen

Guest
25/7/07
18
0
0
TPHCM
Bạn ơi, trên giấy phép kinh doanh cty bạn có chức năng cho thuê văn phòng không? nếu có thì việc cho thuê này mang tính chất thường xuyên, nên theo mình doanh thu hạch toán vào 511

M

macon_casper

Guest
10/12/05
10
0
0
TP.HCM
****Trường hợp thu tiền cho thuê hoạt động theo định kỳ thì bạn hạch toán như sau:
Nợ TK 131 - Phải thu khách hàng
Có TK 511 - Tiền cho thuê chưa có thuế GTGT
Có TK 3331 - Thuế GTGT
Và khi thu tiền được thì :
Nợ TK 111,112,...
Có TK 131
**** Trường hợp thu trước tiền cho thuê hoạt động nhiều kỳ thì bạn hạch toán sau:
- Khi nhận tiền của khách hàng trả trước về cho thuê hoạt động cho nhiều kỳ :
Nợ TK 111,112,.....
Có TK 3387 - Doanh thu chưa thực hiện (theo giá chưa có thuế)
Có TK 3331 - Thuế GTGT
Và định kỳ , tính kết chuyển doanh thu của kỳ kế toán ghi:
Nợ TK 3387 - Doanh thu chưa thực hiện
Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ
Bạn có thể tham khảo Hệ thống chuẩn mực kế toán Việt Nam ( Chuẩn Mực số 06)
:smile3:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn đi thuê giừo cho thuê lại một phần cái bạn quan tâm là chủ nhà có đồng ý không còn nếu chủ nhà không có ý kiên gì thì vô tư đi lúc này bạn có hai phần:
1/-hạch toán phần đi thuê
2/-hạch toán phần cho thuê
từ đó xác đinh tài khoản hạch toán bình thường mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA