Tạm ứng kho bạc, TK 008.

• Thread starter hoidapketoan
  • Ngày gửi
H

hoidapketoan

Guest
12/8/07
14
0
0
45
Ha Noi
Các bạn trả lời giúp tôi 2 câu hỏi này nhé:
1) Theo QĐ 19 thì chỉ được hạch toán vào Có TK 336 (tạm ứng kho bạc) trong thời gian chưa được giao dự toán NS, vậy thì sau khi giao dự toán NS rồi, tạm ứng kho bạc hạch toán vào TK nào?. Không được sử dụng TK 336 thì tính vào Có TK 461 (thực rút, thực thanh toán) có phải ko các bạn?. Nếu hạch toán vào tài khoản 461 thì fải ghi tăng TK 008 (đối với khoản tạm ứng) không?

2) Số dư dự toán trên báo cáo tài chính cuối năm là 100 đồng, theo sự đồng ý của BTC tôi được chuyển dự toán 80 đồng, bị hủy dự toán 20 đồng. Vậy tôi hạch toán số dự toán bị hủy đó như thế nào, hạch toán trong năm nay hay năm sau.
Thanks các bạn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Khi bạn rút dự toán thì phải hạch toán vào có TK 008, dù là tạm ứng hay thực chi

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Khi rút tạm ứng đã được giao dự toán ghi C 461, 008. Tuy nhiên cần ghi sổ theo dõi tạm ứng đã có dự toán và khi chi cần theo dõi chi tiết vì khi quyết toán nếu chưa thanh toán thì không được xin quyết toán khoản chi này.
Số dư dự toán bị hủy ghi âm Nợ 008.

B

big_bang

Guest
25/3/06
23
0
1
Hà Nội
Mọi người ơi, cho em hỏi một chút cũng trong vấn đề dự toán này nẻ. TK008 dùng để theo dõi dự toán của đơn vị. Nếu trong kỳ em có một số khoản thu sự nghiệp và được phép chuyển số ấy thành kinh phí chi hoạt động của đơn vị thì em có phải ghi N008 khoản tiền ấy không; khi chuyển từ N5118/C4612 em có phải ghi bút toán đồng thời C008 nữa không? Trong trường hợp nào thì em được phép ghi tăng 008?
Trong trường hợp đã rút hết dự toán năm trước nhưng chi không hết, năm nay được phép chuyển thành kinh phí hoạt động thì em có phải ghi tăng 008 nữa không? hay chỉ đơn thuần chuyển từ nguồn năm trước sang nguồn năm nay là đủ.
Xin nhờ mọi người chỉ giúp.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mọi người ơi, cho em hỏi một chút cũng trong vấn đề dự toán này nẻ. TK008 dùng để theo dõi dự toán của đơn vị. Nếu trong kỳ em có một số khoản thu sự nghiệp và được phép chuyển số ấy thành kinh phí chi hoạt động của đơn vị thì em có phải ghi N008 khoản tiền ấy không; khi chuyển từ N5118/C4612 em có phải ghi bút toán đồng thời C008 nữa không? Trong trường hợp nào thì em được phép ghi tăng 008?
Trong trường hợp đã rút hết dự toán năm trước nhưng chi không hết, năm nay được phép chuyển thành kinh phí hoạt động thì em có phải ghi tăng 008 nữa không? hay chỉ đơn thuần chuyển từ nguồn năm trước sang nguồn năm nay là đủ.
Xin nhờ mọi người chỉ giúp.

TK 008 chỉ dùng để phản ánh số dự toán chi phần được NSNN cấp để phản ánh quá trình được giao và rút dự toán ra sử dụng.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
TK 008 là tài khoản đơn để theo dõi nguồn kinh phí NS cấp, nếu như năm trước bạn được NS dự toán bao nhiêu thì bạn ghi Nợ 008, nếu như bạn rút về thì ghi có 008. Nếu như năm trứoc bạn đã rút bao nhiêu thì bạn cứ thể hiện bấy nhiêu trong Có TK 008. Nếu như cho phép bạn quyết toán trong nam sau thì bạn cứ tiếp tục chi, còn nếu không thì bạn phải nộp trả NS đó bạn à!
VD nhé: NS cấp cho bạn 1tr. bạn rút về 1tr thì bạn hạch toán:
tăng TK 008: Nợ 008:1tr
Khi rút về
Nợ 111/C461
đồng thời ghi có TK 008 1tr

T

trinhthuhuyen

Guest
13/9/06
10
0
0
Cát Bụi
nhân đây cũng cho em hỏi
Đơn vị em đã được duyệt dự toán bổ sung, Khi rút tạm ứng em định khoản:
N 111
C 336
đồng thời ghi đơn: N 0081
Không biết như vậy có đúng kô? Mong anh chị giúp em với

Sửa lần cuối:
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Tạm ứng dự toán chưa được duyệt mới đưa vào C336. Nếu dự toán đã được duyệt thì bạn đưa vào 461, đồng thời ghi có 008 số rút về. Còn ghi nợ 008 khi ngân sách cấp bổ sung cho bạn.
VD dự toán NS cấp 100tr
Bạn ghi N008:100Tr
Rút dự toán 50Tr
Nợ 111/có 461: 50tr. đồng thời ghi có 008:50tr

H

hoangphuongp234

Guest
29/12/07
3
0
0
51
bình dương
Xin lỗi các bạn nhé. cho tôi chen ngang chút nha
Cơ quan tôi mới thành lập, vậy để tạm ứng lương cho công chức thì làm thủ tục như thế nào? (cơ quan chưa được giao dự toán chỉ tạm ứng thôi). Khi nào thì quyết toán khoản này với kho bạc

H

hoangphuongp234

Guest
29/12/07
3
0
0
51
bình dương
Tôi chưa làm kế toán HCSN bao giờ? còn bối rối lắm. Nhờ các bạn chỉ giúp

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
theo mình vẫn làm thì mình chỉ lên bảng tạm ứng lương cho CBCC thôi, chứ ko phải làm thủ tục gì cả. Đến cuối tháng lên bảng lương cho CBCC thì trong đó có thêm cột tạm ứng, số thực nhận là tổng số lương trừ số tiền tạm ứng đi. Khi ra kho bạc rút tiền về thì cầm bảng lương ra và rút tiền về quỹ TM. Có vậy thôi

ngaptm

ngaptm

Guest
12/12/07
71
0
0
Hà Nội
Hiển nhiên bạn phải làm giấy rút dự toán ngân sách và lên bảng kê thanh toán như bình thường nha, chứ ko phải chỉ cầm bảng lương ra là rút được tiền đâu đó

B

bongli

Guest
3/1/08
11
0
0
Hoang Mai -HN
Trả lời bạn hoangphuongp234

Khi bạn ra KBNN tạm ứng lương (chưa được giao dự toán)
1. Bạn phải có bảng lương của tháng đó (Nhớ là bảng lương phải có chữ ký và dấu của thủ trưởng đơn vị)
2. Bạn phải có Mẫu Giấy rút dự toán (Kiêm lĩnh tiền mặt) theo mẫu của KBNN, trong Giấy rút dự toán bạn phải thể hiện mục cần rút trong nội dung Giấy rút theo các cột trên bảng lương
3. Nếu đơn vị của bạn là đơn vị không tự chủ thì dễ dàng hơn
4. Khi nào đi thanh toán các khoản tạm ứng với KBNN (Theo Y/C của KBNN), nhưng bạn phải nhớ rằng Khi đơn vị bạn được Giao dự toán thì bạn mới đi thanh toán các khoản tạm ứng với KB được.
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA