ghi sổ sách như thế nào cho hợp lý

• Thread starter nguyentuyet
  • Ngày gửi
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
cty em sản xuất hàng may mặc (bao gồm nhiều loại), mỗi loại có nhiều giá khác nhau, vì công ty tính giá xuất kho theo pp đích danh, nó mệt ở chổ là: cty đang làm kế toán thủ công. thuế yêu cầu cuối trang phải cộng rồi mang sang. Nhưng nhiều giá quá, cộng lại cuối trang thì phải cộng theo từng giá mới đúng, khi mang sang thì mới biêt giá nào còn tồn bao nhiêu cái mới xuất, làm như thế này thì cộng cuối trang và mang sang đã chiếm 1/2 trang giấy
Ai có cách nào hay tư vấn júp em nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
cty em sản xuất hàng may mặc (bao gồm nhiều loại), mỗi loại có nhiều giá khác nhau, vì công ty tính giá xuất kho theo pp đích danh, nó mệt ở chổ là: cty đang làm kế toán thủ công. thuế yêu cầu cuối trang phải cộng rồi mang sang. Nhưng nhiều giá quá, cộng lại cuối trang thì phải cộng theo từng giá mới đúng, khi mang sang thì mới biêt giá nào còn tồn bao nhiêu cái mới xuất, làm như thế này thì cộng cuối trang và mang sang đã chiếm 1/2 trang giấy

Bạn đang nói về sổ chi tiết phải không? Như vậy bạn ghi chép sai rồi. Đúng ra, mỗi loại hàng hóa bạn phải mở một sổ chi tiết riêng. Cuối trang bạn cộng số lượng và giá trị để chuyển sang trang mới.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Bạn đang nói về sổ chi tiết phải không? Như vậy bạn ghi chép sai rồi. Đúng ra, mỗi loại hàng hóa bạn phải mở một sổ chi tiết riêng. Cuối trang bạn cộng số lượng và giá trị để chuyển sang trang mới.

Mình mở sổ chi tiết cho từng loại mà. Ví dụ áo có nhiều loại thì mình mở chi tiết cho nhiều loại; như áo loại a có nhiều giá khác nhau lắm. Chẳng lẽ áo loại a đó cũng phải làm chi tiết cho từng giá hay sao

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Mình mở sổ chi tiết cho từng loại mà. Ví dụ áo có nhiều loại thì mình mở chi tiết cho nhiều loại; như áo loại a có nhiều giá khác nhau lắm. Chẳng lẽ áo loại a đó cũng phải làm chi tiết cho từng giá hay sao

Cái này thuộc kế toán kho, nếu có phần mềm thì khỏi nói, còn ko thì bạn dùng Excel để trích xuất cho thẻ kho (hay sổ chi tiết), với mã = tên loại & ĐVT & đơn giá. Tức là mỗi loại với giá khác nhau thì lập 1 thẻ riêng (theo PP thực tế đích danh)

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Vậy thì đợi đến đầu năm sau xin chuyển sang phương pháp bình quân gia quyền, thuyết minh các khoản chênh lệch.
Hàng may mặc thì bạn nên mở sổ chi tiết theo từng loại cụ thể theo thiết kế riêng, như thế giá thành của từng loại đó không biến động nhiều lắm.

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Mỗi loại hàng hóa ở đây là mỗi chủng loại hàng hóa bán (vd: áo sơ mi tay dài Việt Tiến, áo sơ mi tay dài May 10, áo sơ mi tay dài Việt Thắng ...) chứ không phải chỉ là áo sơ mi tay dài đâu. Vì vậy bạn chỉ chia thành áo loại A mà trong loại A thì có biết bao nhiêu SKU khác nhau nên bạn đâu thể nào gộp vô được.
Còn nếu giá vốn khác nhau do giá thành sản xuất khác nhau thì lẽ ra bạn nên sử dụng giá thành định mức để hạch toán hàng hóa trong kho, phần chênh lệch giữa định mức và thực tế thì đưa vào giá vốn hàng bán trong kỳ.

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA