Dư Có TK 635 kết chuyển đi đâu?

• Thread starter Nguyen Hang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Trường hợp DN đã lập dự phòng giảm giá đầu tư chứng khoán vào cuối niên độ kế toán năm trước: Nợ TK 635
Có TK 129(229)
Niên độ kế toán năm nay phải hoàn nhập khoản chênh lệch DPGGĐTCK do khoản DP đã lập lớn hơn thực tế: Nợ TK 129(229)
Có TK 635
Tuy nhiên chi phí hoạt động TC năm nay phát sinh không nhiều, nhỏ hơn khoản dự phòng đầu tư CK hoàn nhập. Khi đó sẽ dư Có TK 635.
Thực tế đã có DN nào xảy ra trường hợp này chưa? Nếu có thì dư Có TK 635 sẽ kết chuyển về đâu, như thế nào và theo chuẩn mực nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Hoàn nhập về 229 !

G

gergely

Guest
Thiệt không, anh cằm to? Không phải đưa đi 911 sao?

M

Minhmon

Guest
23/7/04
10
0
0
Mình nghĩ khoản dư đó bạn đưa vào thu nhập tài chính cũng được 515. Vì nếu ko giảm chi phí thì ghi tăng thu nhập thì cũng vẫn thế.Cuối cùng thu thập chịu thuế của bạn cũng không thay đổi mà. Đây chỉ là ý kiến của mình thôi

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
ơ sao lại vào 515 nhỉ ! giả thích hộ cái xem nào ?
Sao lại giảm chi phí hay tăng thu nhập thì cũng thế ? khác nhau chứ !

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
Dear accountants & auditors!
Không có một chuẩn mực hay thông tư hướng dẫn nào về vấn đề này sao? Pl say something.

G

gergely

Guest
Tiếc thay, thưa chị Nguyen Hang. Hỏi tới chuẩn mực thì phải nhờ mấy vị đại ca thôi. Nhưng em nghĩ rằng 911 là điểm đến cuối cùng của các tài khoản doanh thu và chi phí. 635 cũng không thoát khỏi số phận bi thảm này...

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Bác xem Quyết định 144/2001/QĐ-BTC ngày 21/12/2001.

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
gergely nói:
Tiếc thay, thưa chị Nguyen Hang. Hỏi tới chuẩn mực thì phải nhờ mấy vị đại ca thôi. Nhưng em nghĩ rằng 911 là điểm đến cuối cùng của các tài khoản doanh thu và chi phí. 635 cũng không thoát khỏi số phận bi thảm này...
Uh, Tớ cũng đồng ý với you. Nhưng TK 635 không thể kết chuyển trực tiếp sang TK 911 được mà phải qua một TK khác nữa, phải vậy không?
Để tớ xem cái Quyết định 144 mà Cam_to_80 chỉ cho tớ đã nhá. You cũng xem thử đi.

G

gergely

Guest
Dạ! Cám ơn chị. Để em xem thử coi sao.

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Thế anh , chị đã đọc trong quyết định 144 chưa ạ ? Nó xử lý khoản chênh lệch như thế nào ?Em chưa đọc cái quyết định ấy nhưng em cũng nghĩ như Minhmon . Khoản dư ấy được hoàn nhập vào thu nhập hoạt động tài chính (515)

Cho em hỏi chút luôn . Khi có một nghiệp vụ kinh tế phát sinh mà mình chưa biết xử lý như thế nào thì phải xem lại các văn bản hướng dẫn . Nhưng mà khi ấy làm sao mình biết được vấn đề mình đang tìm nằm ở thông tư , nghị định nào ? Hay là mình cứ phải tìm đọc tất tần tật các thông tư , nghị định để tìm ?Va` làm sao biết được mấy cái thông tư , nghị định gì gì ấy còn giá trị pháp lý hay không ? (vì em thấy mấy cái đó thay đổi hoài )

H

hong hot

Cao cấp
Thực ra chỉ cần biết một số luật và quy định mang tính pháp luật quan trọng liên quan đến công việc hằng ngày của mình. Hơn nữa, để giải quyết một công việc cụ thể thì không nhất thiết phải nhớ tất cả các văn bản pháp luật. Chỉ cần biết được vấn đề đó nằm ở đâu là coi như đã giải quyết được vấn đề.

Thực ra tôi thấy các câu hỏi của thành viên wkt không có gì xa hơn mấy văn bản quy định liên quan đến thuế (mà chủ yếu là thuế), chế độ kế toán doanh nghiệp (1141 và các sửa đổi) luật doanh nghiệp, chế độ BHXH.

Đối với các luật chuyên ngành (VD chế độ BHXH) theo tôi chỉ nên quan tâm những khía cạnh thuộc lĩnh vực của mình là đủ, còn các quy định khác thì đương nhiên là càng biết nhiều sẽ càng chủ động hơn trong công việc.

T

toanthang

Guest
Theo quan diem cua toi thi: Khi lap du phong ta tinh vao chi phi de xac dinh ket qua kinh doanh cho nam tai chinh do. Sang nam sau neu du phong lon hon ta lap tiep va ghi tang chi phi, neu nho hon ta hoan nhap va ghi giam chi phi di (giong nhu lap du phong giam gia HTK va Phai thu kho doi) vi vay viec ghi co TK 635 khong co gi la ca. Cuoi nam ta va ket chuyen sang TK 911 de xac dinh ket qua binh thuong thoi.
day la y kien cua toi cac ban tham khao nhe.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nhưng cuối năm mà dư có 635 thì hơi lạ, nếu xét theo nguyên nhân mà người hỏi đầu tiên đưa ra thì vấn đề dư có do việc hoàn nhập, vậy là sao nhỉ, trích bao nhiêu thì hoàn nhập bấy nhiêu (tối đa là bằng thôi chứ) cái này chẳng cần mò mẫm từ các quy định hay chuẩn mực, cứ logic mà suy nghĩ cũng thấy phải không? Tớ cũng chưa làm về cái này nên chưa biết cụ thể ra sao.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Có ai có ý kiến gì về cái đó không nhỉ ?
Em làm Cty bé lên chẳng gặp những trường hợp đó bao giờ nhưng theo những cái được nghe lõm bõm hồi đi học thì là phải hoàn nhập thôi ! Có bác nào hay gặp thì nói hộ cái nhé ! Hoặc thấy nó quy định rõ ràng ở chỗ nào thì Post nó vào đây em đọc ké cái !

P

pu_mat

Guest
16/5/04
0
0
0
o toi van thay tk 635 ket chuyen binh thuong sang 911 duoc ma. Sach ke toan tai chinh cua gs Vo Van Nhi cung ket chuyen duoc.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vấn đề TK 635 dư có cuối kỳ, có ai nêu ra đây được ví dụ cụ thể không?

R

ruby_sky

Guest
23/8/04
29
0
0
ha noi
Các bác à! Em thấy trong quyển của thầy Võ Văn Nhị ghi:
Cuối niên độ sau: Nếu só cần du phòng cho các loại chúng khoán hiện có nhỏ hơn só đã lập du phòng hiện có thì phải hoàn nhập chênh lệch để ghi giảm chi phí tài chính:
N TK 129,229
C TK 635
Còn nếu só cần lập du phòng cho các loại chung khoán hiện có lớn hơn só đã lập du phòng hiện có thì tiến hành lập du phòng bỏ sung:
N 635
C 129,229

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA