Tính giá thành ntn đây?

• Thread starter xuongrongden
  • Ngày gửi
X

xuongrongden

Guest
8/7/06
7
0
0
HN
Cty mình mua oto cũ đã thanh lý về và dỡ rời từng phụ tùng bán.Khi mua người bán xuất hóa đơn là cả chiếc oto, chứ ko co list từng phụ tùng như mua máy tính.Vậy khi bán rời từng phụ tùng ra thi mình phải tinh giá vốn ntn?Các bạn giúp mình với, bây giờ mình đang đau dầu quá hu..hu

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
ha ha giá vốn của chiếc ô tô ấy là giá mua nguyên chiếc bây giờ bán từng món thì giá vốn ấy sẻ là :
Vd: giá mua nguyên chiếc là 10 đ
bán cánh cửa 5 đ
bán cái bánh 2 đ
bán cái volang 3 đ
bán cái măm xe 5 đ
thì gí vốn vẫn là 10 đ lãi đợt này là 5 đ
còn lại đợt sau bán tiếp thì ko còn giá vốn nữa chỉ còn lãi thôi
còn nếu ko thì tự ấn định giá vốn của từng món sau khi quyết toán thì điều chỉnh giá vốn cuối kỳ là 10d vậy thôi.Lãi bao nhêiu thì nộp thuế bấy nhiêu.

H

Hoacat811

Guest
Bạn nên căn cứ vào mức độ, giá trị sử dụng còn lại cụ thể từng bộ phận mà định giá thành theo tỷ lệ, tỷ lệ này bạn có thể xây dựng và trình GĐ duyệt, có chữ ký giám đốc bạn đưa vào hạch toán, vậy thôi

Sửa lần cuối:
P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Tôi cũng nghĩ là giá vốn của các bộ phận trong từng trường hợp này do công ty bạn tự phân ra và quy định miễn là tổng của các bộ phận đó đúng bằng giá mua chiếc ô tô đó là được.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cty mình mua oto cũ đã thanh lý về và dỡ rời từng phụ tùng bán.Khi mua người bán xuất hóa đơn là cả chiếc oto, chứ ko co list từng phụ tùng như mua máy tính.Vậy khi bán rời từng phụ tùng ra thi mình phải tinh giá vốn ntn?Các bạn giúp mình với, bây giờ mình đang đau dầu quá hu..hu

Khi mua bạn nhập vào đâu (hàng hóa hay TSCD).
Nếu là hàng hóa thì từng món bán lẻ, rời nhau & có hóa đơn thì khi tính giá vốn bạn làm bảng kê chi tiết & dòng tổng cộng chính là giá mua của cả chiếc ô tô.
Nếu nhập là TSCD thì làm BB thanh lý (có chi tiết kènm theo) & giá vốn thanh lý cũng chính là giá mua chiếc ô tô

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn có thể hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ. Khi mua ghi N611, khi bán chưa tính giá vốn, cuối kỳ tính giá vốn k/c: N632/C611.

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Bạn nên làm theo cách của bạn hoacat811 vì đó là cách hợp lý nhất và được cục thuế chấp nhận. Đối với cơ quan thuế muốn chứng từ hợp lý ơơ5p lệ thì phải có QĐ của BGĐ và nộp thuế đầy đủ là ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA