BHXH (xin chỉ giùm)

• Thread starter manviet
  • Ngày gửi
L

laptruong687

Guest
5/11/03
9
0
0
nhungpt59 nói:
Công ty của bạn là TNHH nên bạn hãy xây dựng cho công ty của bạn một quy chế trả lương riêng. Trong đó có mức lương theo chính sách chế độ là để đóng BHXH + mức lương khoán nữa(Hay có thể gọi là lương hoàn thành công việc cũng được). Xây dựng mức lương bạn dựa vào lương thực nhận của mỗi người để lập nên các hệ số lương khoán ( làm sao khi lương cơ bản nhân với hệ số lương khoán thì bằng chính mức lương mà doanh nghiệp cần trả cho cá nhân đó)
Quy chế trả lương của bạn phải báo cáo với thuế để sau này khi quyết toán họ chấp nhận chi phí lương,
Khi xây dựng quy chế trả lương bạn xây dựng các chế độ phụ cấp theo lương cơ bản ....rất nhiều vấn đề của quy chế này.

Xin Chao Chi Nhung .
Minh rat quan tam den van de ma chi giai dap tren dien dan .Chi co tai lieu gi vui long chia se dum rat cam on va se hau dai cafe ,banh ngot ,ve xem ca nhac met nghi luon .Xin gui ve dia chi mail sau :laptruong687@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vu Thu Huong

Guest
minh co mot thac mac la trong truong thi duoc day la sau khi tinh luong, luong se duoc dua vao TK 334 sau do tra luong thi se hach toan co 111 neu tra bang tien. Neu chua tra cho cong nhan di xa thi hach toan vao 3387. Sao khi Cty minh thue ke toan thi nguoi ta lai dua khoan luong da tinh va da tra vao tai khoan trich truoc. luu y la luong tinh vua du de tra , ko co cong nhan di vang. hay giai thich gium. Thanksssssss

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi bạn tính lương cho nhân viên : N TK 642, 64271, 6411, 6421

C TK 334

Khi trả lương bằng tiền mặt : N TK 334

C TK 111

Cuối kỳ, kết chuyển số tiền công nhân đi vắng chưa lĩnh :

N TK 334

C TK 3388 (chứ không phải là TK 3387)

Bạn đề cập đến TK trích trước là tài khoản nào vậy ?

Vu Thu Huong nói:
minh co mot thac mac la trong truong thi duoc day la sau khi tinh luong, luong se duoc dua vao TK 334 sau do tra luong thi se hach toan co 111 neu tra bang tien. Neu chua tra cho cong nhan di xa thi hach toan vao 3387. Sao khi Cty minh thue ke toan thi nguoi ta lai dua khoan luong da tinh va da tra vao tai khoan trich truoc. luu y la luong tinh vua du de tra , ko co cong nhan di vang. hay giai thich gium. Thanksssssss

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Đề nghị mọi người không xin ở topic này nữa. Làm topic quá dài,nếu muôn xin xin gửi YM đến chị Nhung hoặc các bạn khác đã có.
Nếu bạn nào con xin nữa tôi sẽ xoá đi.

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
chào các anh chị em cô bác,
em cũng muốn hỏi về đề tại lương và BHXH đây, mọi người có ai thấu hiểu xin giúp mình với:
Giá là, từ trước đến giờ mình chỉ đóng tiền BHXH cho nhân viên trên lương căn bản thôi, còn tiên phụ cấp về công tác phí và tiền ăn trưa thì không tính vào(mình đã tham khảo 1 số ý kiến của các quản lý nhân sự khác). (VD: tiền lương CB:400,000đ; công tác phí: 110,000đ; tiền ăn trưa:290,000đ)mình chỉ đóng BHXH trên 400,000đ thôi. Bây giờ qua cơ quan BH thì lại bắt đóng hết trên lương thực tế trong hợp đồng đã ký là 800,000đ luôn. Mình là doanh nghiệp nhỏ vã lại cũng không hiểu rõ lắm về qui định của đóng BHXH, nên không biết nói sao với cơ quan BHXH, nhưng mình thấy thắc mắc, vì từ trước giờ minh chỉ đóng trên lương CB là400,000đ thôi. Liệu điều mà cơ quan BH đưa ra có đúng ko? và họ đã dựa vào bộ luật nào số mấy để có quyết định bắt DN phải đóng BHXH trên mức lương ký trong họp đồng?
Có ai giúp mình với. Như vậy những người đã ký trước kia chỉ đóng BHXH trên mức 400,000đ thôi thì phải đóng làm sao đây? theo mức cũ mà đóng? vậy chỉ có người mới ký HĐLĐ đây là phải chịu như vậy????
help me....
Thanh Thủy

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thanh thuy nói:
chào các anh chị em cô bác,
em cũng muốn hỏi về đề tại lương và BHXH đây, mọi người có ai thấu hiểu xin giúp mình với:
Giá là, từ trước đến giờ mình chỉ đóng tiền BHXH cho nhân viên trên lương căn bản thôi, còn tiên phụ cấp về công tác phí và tiền ăn trưa thì không tính vào(mình đã tham khảo 1 số ý kiến của các quản lý nhân sự khác). (VD: tiền lương CB:400,000đ; công tác phí: 110,000đ; tiền ăn trưa:290,000đ)mình chỉ đóng BHXH trên 400,000đ thôi. Bây giờ qua cơ quan BH thì lại bắt đóng hết trên lương thực tế trong hợp đồng đã ký là 800,000đ luôn. Mình là doanh nghiệp nhỏ vã lại cũng không hiểu rõ lắm về qui định của đóng BHXH, nên không biết nói sao với cơ quan BHXH, nhưng mình thấy thắc mắc, vì từ trước giờ minh chỉ đóng trên lương CB là400,000đ thôi. Liệu điều mà cơ quan BH đưa ra có đúng ko? và họ đã dựa vào bộ luật nào số mấy để có quyết định bắt DN phải đóng BHXH trên mức lương ký trong họp đồng?
Có ai giúp mình với. Như vậy những người đã ký trước kia chỉ đóng BHXH trên mức 400,000đ thôi thì phải đóng làm sao đây? theo mức cũ mà đóng? vậy chỉ có người mới ký HĐLĐ đây là phải chịu như vậy????
help me....
Thanh Thủy

Trích qui định tại Thông tư 06/LĐTBXH ngày 4/4/1995điểm C: Quĩ BHXH, Mức đóng góp
b..." tiền lương đóng BHXH bao gồm:Tiền lương cấp bậc,chức vụ, hợp đồng hệ số chênh lệch bảo lưu, và các khoản phụ cấp thâm niên chức vụ bầu cử, phụ cấp chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp đắt đỏ."

Như vậy theo qui định trên thì việc BHXH thu trên tiền công tác phí, ăn trưa của người lao động là sai qui định.
Tuy nhiên trên thực tế các công ty khi ký kết hợp đồng lao động đã đưa khoản công tác phí, ăn trưa... vào hợp đồng và coi đây là khoản tiền lương được hưởng của người lao động (Công ty vì muốn tạo cho người lao động một khoản thu nhập tiền lương ảo so với công sức lao động của người lao động mà thực tế khoản này không phải tiền lương của người lao động). Nếu việc này được tách khỏi phần lương được hưởng của người LĐ trên hợp đồng lao động và không gộp các khoản trên vào là lương của người LĐ thì BHXH sẽ không thu.

H

hoanglong04

Guest
21/4/06
2
0
0
hanoi
Chào Nhungpt59
Mình cũng muốn Nhung chuyển cho mình một bản mẫu kê khai trả lương mà bạn thấy phù hợp và đã đăng ký với thuế của Hà Nội.
Địa chỉ cua mình là: hoanglong022004@yahoo.com
Xin cam on trước.

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
K

khuongduongminh

Guest
30/5/06
9
0
0
Gia Lâm
chào chị Nhung
em cũng đang bức xúc về vấn đề này phiền chị Nhung gửi cho em một bản quy chế để tham khảo được không ạ.
em cảm ơn chin nhiều.
địa chỉ mail của em là: ngaynang_hn@yahoo.com

L

LETHUHA

Guest
22/6/06
1
0
0
40
HCM
lUONG BHXH

Chao Chi
Em xem tren nhung cau hoi em cung rat muon hoi chi.Em moi qua lam ke toan xay dung cho Em hoi ben Em thiet ke Kien ruc xay dung nhung co ca thi cong nua nhung khi mua hop dong lao dong cho nhung cong nhan thi minh co duoc tinh vhi phi luong cua nhung cong nhan hay khong vay chi?trong nhan vien van phong thi muc lung la 2.000.000 muc luong mua BHXH la 800.000 nhung khi ghi vao so minh lam nhu the nao voi 1.200.000 co duoc dua vao chi phi luong khong?dinh khoan nhu the nao?nhung chi phi 642 co can phan tich ra nhung loai nao khong? giup Em voi cam on Chi nhieu.
Than chao.

T

THANH HIỀN

Guest
Quy chế lương tham khảo

Chị Nhung ơi, Cty em mới thành lập đang xây dựng quy chế lương. Em mới vào làm nên lúng túng quá mà Xếp lại cứ giục, em cũng ra hiệu sách xem nhưng thấy sơ sài quá. Chị gửi cho em xin một bộ quy chế lương, quy chế tài chính và quy chế kiểm soát nội bộ nhé.Em cám ơn chị nhiều.
Địa chỉ Email của em là: Hiennguyen8279@yahoo.com.vn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

chehoangnam

Guest
7/8/06
3
0
0
HCMC
Chào các bạn

Mình cũng cũng đang xây dựng Quy chế lương khoán cho công ty (bật mí: rất vui là mình ở Phòng Nhân sự đó nghen), hờ bạn nào biết các quy định, văn bản hoặc có quy chế mình tham khảo với thì mình cảm ơn nhiều lắm, quà là 1 câu chuyện nhỏ về tình yêu và cuộc sống. Thank so much !! Email: chehoangnam@yahoo.com.vn

D

Dao Hai Anh

Guest
25/8/06
1
0
0
Ha Noi
Hiện nay tôi đang làm việc cho VPDD ,mức lương thấp nhất để đóng BHXH cho nhân viên là bao nhiêu ?Nếu số nhân viên dưới 10 người thì có bắt buộc phải đóng BHXH không ?Nếu đã đăng kí đóng BH rồi (chưa đóng lần nào ) ,bây giờ VP muốn hủy không tham gia nữa thì làm ntn ?
Tôi xin chân thành cảm ơn .

M

muinho

Sơ cấp
23/8/06
12
0
1
Hà Nội
Chẹp chẹp.. các bác ko sợ admin hay sao ấy nhỉ, lại bắt đầu xin quy chế trả lương rồi. Thực ra quy chế trả lương cũng chỉ là một phần của quy chế Tài chính hoặc quy chế Hoạt động của Công ty mà. Đối với những Doanh nghiệp vừa và nhỏ thì để mà gửi lên BHXH các bác không cần phải quá chi tiết đâu (Cán bộ bảo hiểm bảo là chỉ cần vài ba trang thôi). Dĩ nhiên là vẫn phải có quy chế trả lương hoàn chỉnh để tham khảo và nhất là khi có tranh chấp với người lao động. Nhưng đâu phải doanh nghiệp nào cũng giống nhau, thế thì làm gì có sự khác biệt nữa nhỉ. Chị Nhung viết quy chế đem bán được đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA