hạch toán TSCĐ có kèm khuyến mãi

• Thread starter nguyentuyet
  • Ngày gửi
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
cty em mua TSCĐ giá trị 40tr. khi giao hàng có kèm theo các phụ kiện mà bên mua cung cấp miễn phí (hàng tặng) và bên mua có xuất hóa đơn, trên hóa đơn thể hiện thuế đầy đủ và ghi là hàng ko thu tiền
Như vậy TSCĐ của em có bao gồm khoản được tặng đó kô, thuế đó em được khấu trừ kô.
Khoảng đó em có phải hạch toán tăng thu nhập khác (711) phải kô ạ, nếu như vậy thì phải chịu thuế thu nhập rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Hóa đơn đã ghi là hàng ko thu tiền thì bạn ko được hạch toán giá trị tờ hóa đơn (kể cả tiền thuế GTGT). Đồng thời cũng ko được kê khai thuế GTGT điược khấu trừ. Nhưng trên thẻ TSCD & phiếu nhập TSCD thì bạn vẫn phải ghi các phụ tùng kèm theo (ko có tiền). Tức lả Ng.giá TSCD kể cả phụ tùng = 40 tr.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Hóa đơn đã ghi là hàng ko thu tiền thì bạn ko được hạch toán giá trị tờ hóa đơn
Sao lại không được hạch toán giá trị tờ hóa đơn ấy nhỉ?

Dù là hàng tặng không thu tiền nhưng cũng phải hạch toán giá trị của những phụ từng này và hạch toán tăng thu nhập khác TK 711 chứ !

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Sao lại không được hạch toán giá trị tờ hóa đơn ấy nhỉ?

Dù là hàng tặng không thu tiền nhưng cũng phải hạch toán giá trị của những phụ từng này và hạch toán tăng thu nhập khác TK 711 chứ !

Hóa đơn Ko thu tiền tức là bên mua (được tặng) - đi kèm với TSCD, ko phải bỏ ra đồng nào thì hạch toán Ng. giá TSCD kèm cả phụ tùng bằng cái gì

Tờ hóa đơn này bên bán (tặng) phải hạch toán mà thui

Sửa lần cuối:
T

Tochanphong1980

Guest
1/12/06
12
0
1
43
Ha Tay
Hạch toán như cách của bạn Nhat Dieu là đúng rồi đó. Hàng được biếu, tăng thì vẫn hạch toán tăng TSCD và thu nhập khác (711).

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Hóa đơn đã ghi là hàng ko thu tiền thì bạn ko được hạch toán giá trị tờ hóa đơn (kể cả tiền thuế GTGT). Đồng thời cũng ko được kê khai thuế GTGT điược khấu trừ. Nhưng trên thẻ TSCD & phiếu nhập TSCD thì bạn vẫn phải ghi các phụ tùng kèm theo (ko có tiền). Tức lả Ng.giá TSCD kể cả phụ tùng = 40 tr.

Nguyen giá ở đây là 40tr + phụ tùng chứ. Em nghỉ là HĐ hàng tặng đó phải hạch toán chứ, nếu kô thuế truy ngược lại là bên bán đã xuất HĐ mà bên mua kô hạch toán thì chết
Còn em thắt mắc là khi hạch toán thì HĐ đó kê khai như thế nào, được khấu trừ thuế kô, hạch toán vào 711 thì mình phải chịu thuế TN thì.....

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
cty em mua TSCĐ giá trị 40tr. khi giao hàng có kèm theo các phụ kiện mà bên mua cung cấp miễn phí (hàng tặng) và bên mua có xuất hóa đơn, trên hóa đơn thể hiện thuế đầy đủ và ghi là hàng ko thu tiền
Như vậy TSCĐ của em có bao gồm khoản được tặng đó kô, thuế đó em được khấu trừ kô.
Khoảng đó em có phải hạch toán tăng thu nhập khác (711) phải kô ạ, nếu như vậy thì phải chịu thuế thu nhập rồi

To nguyentuyet: Theo tôi thì bạn hạch toán khoản được tặng đó như bạn Nhat Dieu nói, vẫn khấu trừ thuế bình thường, vì nếu không khấu trừ thì bạn thiệt thòi đấy, còn chuyện nộp thêm thuế thu nhập là hiển nhiên rùi! Phải nhớ rằng hạch toán đúng bằng giá trị ghi trên hóa đơn đối với hàng được tặng, trong trường hợp không có giá trị thì bạn phải tham khảo giá thị trường của nhà cung cấp tại thời điểm được tặng!
To Đoan Minh Trung: Nếu bạn không hạch toán giá trị hàng được tặng đó thì có hai lỗi sai mà bạn sẽ gặp phải!
Thứ nhất: Giá trị hàng mua và thuế GTGT được khấu trừ bị sai và không khớp (tỷ lệ thuế suất sẽ không đúng)
Thứ hai: Khi viết phiếu nhập kho TSCD đó thì giá trị hàng được tặng bạn phải ghi ntn? Trong trường hợp bạn bán số hàng được tặng đó hoặc đem tặng lại ai đó thì giá xuất được tính ntn?

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Ví dụ mình mua 1 máy photo, hàng tặng có phụ kiện và giấy photo, mực. Như vậy mình tách ra hạch toán giấy và mực này mình hạch toán vào chi phí luôn còn phụ kiện thì mình tăng nguyên giá TSCĐ được kô

thuế hàng được tặng được khấu trừ hả, được ko nhỉ

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Ví dụ mình mua 1 máy photo, hàng tặng có phụ kiện và giấy photo, mực. Như vậy mình tách ra hạch toán giấy và mực này mình hạch toán vào chi phí luôn còn phụ kiện thì mình tăng nguyên giá TSCĐ được kô

Theo mình bạn vẫn hạch toán vào nguyên giá TSCĐ phần phụ kiện, thuế GTGT đầu vào vẫn được khấu trừ bình thường. Bạn có thể tham khảo Phần B, mục III, tiểu mục c trong TT32/2007/TT-BTC.

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...

Toàn bộ hàng tặng là khoản thu nhập, bạn hạch toán 711, thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Toàn bộ hàng tặng là khoản thu nhập, bạn hạch toán 711, thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ.
Nếu kô khấu trừ được thì lấy hóa đơn làm gì hả bác

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Trong TT32/2007/TT-BTC có ghi:
- Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT.
Như vậy có thể hiểu thuế GTGT hàng hóa được tặngmà dùng cho sxkd hàng hóa, dịch vụ chịu thuế đều được khấu trừ.
Hơn nữa trường hợp này của bạn giống như trường hợp được khuyến mại thôi.

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Eo ôi!thế nhiệm vụ của kế toán làm gì?phản ánh số liệu có thực hay là số liệu có lợi, không lấy hóa đơn thì lấy gì hạch toán?Bằng lời nói à!

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Eo ôi!thế nhiệm vụ của kế toán làm gì?phản ánh số liệu có thực hay là số liệu có lợi, không lấy hóa đơn thì lấy gì hạch toán?Bằng lời nói à!

Bên bán họ xuất 2 hóa đơn, một là nguyên giá, tờ 2 là hàng không thu tiền chỉ là phụ tùng và giấy. Như vậy khi bên bán xuất hóa đơn hàng khuyến mãi thì vẫn phải nộp thuế mà, nếu mình nhận hóa đơn đó thì cty mình phải được khấU trừ chứ. Như vậy kô lấy HĐ hàng KM đó thì khỏi phải nộp thuế,

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ

Thuế đầu vào được khấu trừ mà? Sao không được khấu trừ vậy bạn?
Như vậy xuất hóa đơn làm gì?
Hàng khuyến mãi có xuất hóa đơn, bên bán đã có đóng thuế đầu ra, sao mình lại không được khấu trừ thuế đầu vào?
Với lại hôm rồi Cục thuế tp.HCM có công văn hướng dẫn mình hạch toán hàng khuyến mãi rồi mà.
Nếu hạch toán toàn bộ hàng tặng vô 711 còn phần thuế bạn bỏ đi đâu?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA