Xác định giá xuất kho hàng hoá

• Thread starter khanhvannguyen
  • Ngày gửi
K

khanhvannguyen

Guest
10/3/07
7
0
0
38
bien hoa-dong nai
Cty em là cty xây dựng và cũng kinh doanh hàng hóa.Em đang gặp rắc rối về việc tính giá hàng hóa xuất kho,cụ thể như sau:
Cty nhận thi công một công trình vào tháng 2,tất cả những hàng hóa xuất kho để thi công trong tháng này đều không được ghi nhận xuất kho.
Khi công trình này hoàn thành và ghi nhận doanh thu vào tháng 4 thì cũng không ghi nhận giá vốn hàng hóa đã xuất kho.
Cho em hỏi bây giờ em ghi nhận hàng hóa xuất kho vào tháng 7 được không?và với giá xuất của tháng 7?
Nếu làm như thế không được,em phải xử lý như thế nào,anh chị cứu em với.:wall::wall::wall:
Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Khó cứu rồi!!!

K

khanhvannguyen

Guest
10/3/07
7
0
0
38
bien hoa-dong nai
hic,thiệt không có cách nào giải quyết?hic,các anh chị giúp em với

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
khong hieu khong dược ghi nhận xuất kho là thế nào trong khi công trình đã phát sinh doanh thu? mà nếu có ghi nhận vthh xuất kho thì fải tính giá vốn của nó ơt thời điểm đó chứ?

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Cty em là cty xây dựng và cũng kinh doanh hàng hóa.Em đang gặp rắc rối về việc tính giá hàng hóa xuất kho,cụ thể như sau:
Cty nhận thi công một công trình vào tháng 2,tất cả những hàng hóa xuất kho để thi công trong tháng này đều không được ghi nhận xuất kho.
Khi công trình này hoàn thành và ghi nhận doanh thu vào tháng 4 thì cũng không ghi nhận giá vốn hàng hóa đã xuất kho.
Cho em hỏi bây giờ em ghi nhận hàng hóa xuất kho vào tháng 7 được không?và với giá xuất của tháng 7?
Nếu làm như thế không được,em phải xử lý như thế nào,anh chị cứu em với.:wall::wall::wall:
Em cám ơn nhiều.

Dthu đã tính tháng 4 vì vậy không thể ghi nhận hàng hóa Xuất kho vào tháng 7 được.
Trước hết bạn nên ước đoán số hàng hóa Xuất ra và ghi phiếu xuất kho đồng thời hạch toán vào tháng 04 luôn tuy hơi mệt nhưng phải làm như vậy thôi,
Bây giờ mình chỉ hướng cho bạn vậy thôi. Bạn hãy cố gắng suy nghĩ thêm nhé

Q

Quang_Tramy

Guest
1/9/05
4
0
0
43
111
Thi thi tinh sang cong trinh khac co thiet dau ma. tang lai cai truoc giam lai cai sau . cuoi n¨m so lai van dung ma

K

khanhvannguyen

Guest
10/3/07
7
0
0
38
bien hoa-dong nai
Như vậy có được không anh,khi công trình làm thì có hợp đồng mà.nếu tính sang công trình khác thì số lượng hàng hóa xuất kho nhiều hơn so với hợp đồng.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Như vậy có được không anh,khi công trình làm thì có hợp đồng mà.nếu tính sang công trình khác thì số lượng hàng hóa xuất kho nhiều hơn so với hợp đồng.

Thực tế thì công có công trình lỗ, có công trình lãi là chuyện bình thường miễn sao bạn có đầy đủ chứng từ để giải trình về khoản lỗ đó.
Tuy nhiên cái vô lý ở đây là bạn ghi nhận doanh thu của công trình trước mà không tính giá vốn của nó nên việc đưa chi phí của công trình này sang công trình khác là không khả thi. Tốt nhất bạn nên làm lại như hoacaphe83 nói. Giờ vẫn kịp đấy. Chứ sau này thuế họ bắt giải trình chi tiết giá vốn của từng công trình thì bạn sẽ bị "lộ" ra cái sai của bạn đó.
Mình cũng chỉ nghĩ ra có vậy thôi! Không biết ai có giải pháp khác tốt hơn không giúp bạn ý.

D

denho

Guest
Vấn đề này khá hóc búa đây. Tuy nhiên nếu làm theo cách sau mà giải quyết được thì 1 chầu cafe cũng xứng đáng chứ!!!

Thứ nhất, vấn đề đặt ra là tại thời điểm trước khi xuất kho tháng 4 cho công trình đó thì hàng tồn kho có được phản ánh đầy đủ trên sổ kế toán hay không? Nếu có thì vấn đề rất đơn giản. Lấy số tồn cuối kỳ trên sổ tháng này trừ hàng tồn kho thực tế (với điều kiện từ tháng 4 đến giờ thì tình hình xuất nhập kho phải được phản ánh đầy đủ) sẽ ra số chênh lệch đã xuất kho mà không ghi nhận trong sổ sách.

Thứ hai, trong xây dựng luôn có bảng dự toán khối lượng và nghiệm thu công trình, có thể tạm căn cứ vào đó để rút số lượng xuất kho.

Thứ ba, kiểm tra toàn bộ các hợp đồng trước đó xem có công trình nào giống giống (tương đối thôi) về giá trị, khối lượng... càng giống càng tốt thì copy lại giá vốn là ok. Còn không thì phải xét theo tỷ lệ % giá vốn/doanh thu và lấy tỷ lệ đó qua vậy.

Thứ tư, cứ làm theo 3 phương án trên xem sao đã. Nếu vẫn không được thì báo lại để suy nghĩ tiếp.

P

phunglam

Trung cấp
Cty XD các anh Thuế sẽ QT theo từng Công trình các bạn ạ. do đó, dứt khoát là không có chuyện có DT mà không có giá vốn. Hiện nay BC nậhp xuất tồn chưa phải là mẫu biểu qui định trong việc nộp báo cáo thuế hàng tháng. Bạn cứ xem như là quên BC nhập xuất tồn hoạc giả như có nộp nhưng không xuất kho vào thời điểm tháng 04 (cứ xem như là kế toán kho sai sót) còn mình thì cứ hạch toán đúng thời gian phát sinh DT và thời gian thi công cho phù hợp và hợp lý. Tức là phải xuất kho từ tháng 2 đến tháng 04, quan trọng là bạn có hàng để xuất hay không? Hay là bây giờ mới bắt đầu nhập kho thì lại phải có chiến lược khác. Các Cty XD thì lúc nào cũng vậy. Vật tư có khi HĐ quá trời, có khi thì CT xong mà vật tư không đủ để xuất....do không có HĐ Bạn xem coi mình đang ở trường hợp nào rồi tính tiếp nhe. hy vọng "kho" bạn có đây đủ HĐ để bạn đỡ rắc rối.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA