Lương của chủ tịch hội đồng quản trị và cũng là giám đốc trực tiếp tham gia điều hành

Thảo luận trong 'Lao động tiền lương' bắt đầu bởi ninhhapec, 20 Tháng tám 2007.

16,783 lượt xem

  1. ninhhapec

    ninhhapec Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    135
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
    Chào cả nhà Công ty tôi là công ty Cổ Phần .Chủ tịch hội đồng quản trị và giám đốc là một người bây giờ tôi phải làm sao để hợp thức khoản trả lương cho GĐ đó mà không bị lăn tăn.:mrstraetz
     
    #1
  2. phong2v

    phong2v Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,694
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    Chủ tịch HĐQT nếu trực tiếp tham gia điều hành thì lương vẫn đc coi là chi phí hợp lệ
     
    #2
  3. Trong công ty, nếu các thành viên trong HĐQT có trực tiếp tham gia vào việc quản lý và điều hành công việc sản xuất kinh doanh của công ty thì khoản lương chi cho họ vẫn được coi là khoản chi phí hợp lệ mà bạn.
     
    #3
  4. thunga1105

    thunga1105 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Xom 5, Co Nhue - Tu Liem - Ha Noi
    Minh cũng rất băn khoăn về vấn đề này
    Minh làm hợp đồng với giám đốc thì sao nhỉ
    Cứ tính trả lương bình thường a?
    Ko đóng BHXH được không
     
    #4
  5. nam ha

    nam ha Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    [HASHTAG]#Minh[/HASHTAG] cũng rất băn khoăn về vấn đề này
    Minh làm hợp đồng với giám đốc thì sao nhỉ
    Cứ tính trả lương bình thường a?
    Ko đóng BHXH được không#
    Bạn làm hợp đồng LĐ với giám đốc như bình thường. theo qui định nếu GĐ đã đóng bảo hiểm nơi khác thi ko cần đóng bảo hiểm ở Cty bạn cũng được, nhưng nếu trong hợp đồng có ghi BH thì bận vui ve coi đó là thu nhập và đóng thuế thu nhập cao nha
     
    #5
  6. Vàng phai

    Vàng phai Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    315
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    Biết đâu bến bờ. . .
    Hỏi mã mà chẳng có ai trẳ lời giùm nên . . .hỏi tiếp .
    Cty mình CT HĐQT, không trực tiếp điều hành cty ( có giám đốc điều hành )nhưng thực chất , CTHĐQT là người trực tiếp chỉ đạo công việc và nguồn việc . Vậy tính lương ntn và căn cứ vào đâu ( hiện đang trả cho ổng trên giấy tờ là 4.950.000đ)nhưng giải trình cách tính ntn là hợp lý ( có cắn cứ ở đâu )? Gíup mình với . . .ko mình lại hỏi tiếp:freddy:
     
    #6
  7. *Kisstea*

    *Kisstea* Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    20
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bến Tre
    "Hỏi mã mà chẳng có ai trẳ lời giùm nên . . .hỏi tiếp .
    Cty mình CT HĐQT, không trực tiếp điều hành cty ( có giám đốc điều hành )nhưng thực chất , CTHĐQT là người trực tiếp chỉ đạo công việc và nguồn việc . Vậy tính lương ntn và căn cứ vào đâu ( hiện đang trả cho ổng trên giấy tờ là 4.950.000đ)nhưng giải trình cách tính ntn là hợp lý ( có cắn cứ ở đâu )? Gíup mình với . . .ko mình lại hỏi tiếp"
    Bạn tham khảo Điều 6 chương II của Nghị Đinh Cp: 24/2007/NĐ_CP ngày 14.04.2007 đi!
     
    #7
  8. *Kisstea*

    *Kisstea* Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    20
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Bến Tre
    Trích một đoạn trong điều 6 chương II 24/2007/NĐ-CP:

    "Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:
    1. Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc.
    Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ."
     
    #8
  9. phong2v

    phong2v Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,694
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    Căn cứ vào phần B mục IV.2 của thông tư số 128/TT-BTC ra ngày 22/12/2003:
    Tiền lương tiền công của chủ DN tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh, thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên HĐQT của các cty TNHH, công ty cổ phần, nếu ko trực tiếp tham gia điều hành sản xuất KD, hàng hóa, dich vụ thì sẽ ko đc tính là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.
    Còn công ty bạn có trả cho chủ tich HĐQT thì vẫn ok, tuy nhiên khi tính thuế TNDN thì loại bỏ khoản này ra khỏi chi phí hợp lý nhé.

    Ôi post bài rùi mới thấy có người trả lời giống mình:wall::wall::wall::wall:
     
    #9
  10. Vàng phai

    Vàng phai Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    315
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    Biết đâu bến bờ. . .
    Anh Phong ơi!Vậy để đó là một khoản cp hợp lý khi trừ cp thuế TNDN , mình có nên cho ông ấy một chức danh nào đó để được tính cp ko , vì nếu ko thì oan qoá.Thực chất CTHĐQT cty em là người điều hành và tổ chức mọi vấn đề.
     
    #10
  11. phong2v

    phong2v Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,694
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    Thế thì em bổ nhiệm cho ông ấy làm giám đốc còn em cắt chức ông giám đốc hiện tại cho xuống làm phó GĐ hiiiii là ok đấy
     
    #11
  12. Vàng phai

    Vàng phai Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    315
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    Biết đâu bến bờ. . .
    Chết chết, em mà làm thế được thì khoẻ lắm .
    Có thể bổ nhiệm ông ấy làm Cố vấn hay đại loại là có thể cho ông ấy trực tiếp tham gia thiết kế công trình đcj ko ?. . .
     
    #12
  13. phong2v

    phong2v Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,694
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    em phải tham mưu cho ông ấy, và HĐQT cũng nhất trí việc bổ nhiệm đó, thế là ok
     
    #13
  14. Vàng phai

    Vàng phai Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    315
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    Biết đâu bến bờ. . .
    Ok ! Cám ơn anh !:angel:
     
    #14
  15. pts911

    pts911 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp.HCM
    Chào cả nhà Công ty tôi là công ty Cổ Phần .Chủ tịch hội đồng quản trị và giám đốc là một người bây giờ tôi phải làm sao để hợp thức khoản trả lương cho GĐ đó mà không bị lăn tăn.

    Ý bạn là Sếp hưởng 2 lương khác nhau là lương CT HĐQT và lương GĐ ?
    Nếu vậy ông CT HĐQT làm giấy ủy quyền cho 1 thành viên trong Ban GĐ, sau đó thành viên này ký hợp đồng thuê Giám đốc ( ở đây là ông CT HĐQT). Có ai có ý kiến gì không?
     
    #15
  16. pts911

    pts911 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    116
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp.HCM
    Sorry mình nhầm thành viên trong HĐQT chứ k phải trong Ban GĐ
     
    #16
  17. thd6758

    thd6758 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,279
    Đã được thích:
    119
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Bạn cho ông ta một chức danh ngoài các chức danh của thành viên hội đồng quản trị là được đó ví dụ như CTHĐQT kiêm giám đốc phó chẳng hạn và tiền lương trả cho cái giám đốc phó này chứ không phả trả cho CTHĐQT
     
    #17
  18. hanhks

    hanhks Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    135
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Nếu trong công ty cổ phần giám đốc là thành viên trong HDQT mình thấy công ty vẫn làm hợp đồng với giám đốc như những người lao động khác, lương của giám đốc vẫn được tính vào chi phí hợp lý và nộp đầy đủ BHXH, BHYT và KPCD.
     
    #18
  19. thd6758

    thd6758 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,279
    Đã được thích:
    119
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Điều này không có gì phải bàn cả
     
    #19
  20. lytt

    lytt Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    40
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    anh chi cho em tham gia với, hiện tại cty em giám đốc cũng là người nhận lương nhiều nhất, em vẫn cho tất vào bảng lương bay giờ mà khồng dc tính vào chi phí cũng mệt đấy, cty em chi có tiền lương là chi phí to nhất hàng tháng thôi
     
    #20

Chia sẻ trang này