xác định nguyên giá tài sản cố định

• Thread starter Ngô Lệ
  • Ngày gửi
N

Ngô Lệ

Guest
23/8/07
8
0
0
Binh Duong
Dear all,

có một nghiệp vụ kinh tế như thế này:

DN đi vay lãi để mua một tài sản cố định hữu hình, vậy lãi suất đó có được tính vào nguyên giá hay không? giải thích

hãy giúp tui
Ngô Lệ

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PhilongXPCT

Guest
31/1/07
12
1
0
39
CAN THO
Nghiệp vụ đi vay bạn phản ánh một nghiệp vụ riêng, mua tài sản cố định (bằng tiền đi vay) là một nghiệp vụ riêng và cuối cùng là phản ánh lãi vay vào một nghiệp vụ riêng.
VD: Vay 100tr của NH (lãi 10%)
N 111, 112 /C 311 : 100tr
Mua TSCĐ bằng tiền trên 50tr
N 211/C 111, 112: 50tr
Lãi vay Ngắn hạn (or dài)
N635 /C 111, 112, 331: 100tr x 10%=10tr
Lãi suất tiền vay ko được tính tăng nguyên giá TSCĐ

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Dear all,

có một nghiệp vụ kinh tế như thế này:

DN đi vay lãi để mua một tài sản cố định hữu hình, vậy lãi suất đó có được tính vào nguyên giá hay không? giải thích

hãy giúp tui
Ngô Lệ

Mình nhớ đọc thông tư của Bộ tài chính ( mình không nhớ số thông tư đó nữa) thì lãi vay để mua tài sản cố định được cộng luôn vào nguyên giá tính cho đến lúc đưa tài sản đó vào hoạt động. Bao gồm: giá mua + chi phí vận chuyển đến nơi lắp đặt + chi phí lắp đặt chạy thử + thuế nhập khẩu (nếu có) + lãi vay (nếu có) + ...

phong2v

phong2v

Guest
Mình nhớ đọc thông tư của Bộ tài chính ( mình không nhớ số thông tư đó nữa) thì lãi vay để mua tài sản cố định được cộng luôn vào nguyên giá tính cho đến lúc đưa tài sản đó vào hoạt động. Bao gồm: giá mua + chi phí vận chuyển đến nơi lắp đặt + chi phí lắp đặt chạy thử + thuế nhập khẩu (nếu có) + lãi vay (nếu có) + ...
ko đc tính lãi vay vào NG của TSCĐ

Dam

Dam

Guest
Bạn đọc quyết định 206/2003/QD9-BTCgày 12/12/2003 tại điều 4 về việc xác định nguyên giá.
Chúc bạn thành công!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Lãi vay sẽ được tính vào giá trị tài sản trong thời gian đầu tư xây dựng cơ bản ( đây là một hình thức vốn hoá). Hết thời gian xây dựng cơ bản nghĩa là khi TSCĐ hoàn thành đưa vào sử dụng thì ko đc tính vào giá trị tài sản nữa.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Dear all,

Có một nghiệp vụ kinh tế như thế này:

DN đi vay lãi để mua một tài sản cố định hữu hình, vậy lãi suất đó có được tính vào nguyên giá hay không? giải thích. Hãy giúp tui
Ngô Lệ

Tóm lại : với câu hỏi của Ngô Lệ như trên: trả lời là tiền lãi vay không được tính vào nguyên giá.
(Sử dụng từ tiền lãi chứ không phải lãi suất , Ngô Lệ nhé)

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Tóm lại : với câu hỏi của Ngô Lệ như trên: trả lời là tiền lãi vay không được tính vào nguyên giá.
(Sử dụng từ tiền lãi chứ không phải lãi suất , Ngô Lệ nhé)

Chưa đúng. Trả lời như bong05 là đúng nhất.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô

Bong05 đã trả lời chung cho các trường hợp, nhưng cụ thể hơn, trong trường hợp này là không tính lãi vào nguyên giá, quan điểm của mình là vậy.
Ngô Lệ nói:
DN đi vay lãi để mua một tài sản cố định hữu hình, ....

Ít ra cũng có một kết luận cho người đặt ra câu hỏi.

Sửa lần cuối:
N

Ngô Lệ

Guest
23/8/07
8
0
0
Binh Duong

cảm ơn các bạn!

Nhắc đến lải suất và tiền lải như Trẫm nói tôi chưa hiểu rỏ lắm về nó, hãy giúp tôi

Nếu như tiền lãi doanh nghiệp thanh toán theo từng tháng, nhưng chưa đến hạn thanh toán mà Tài sản đã được đưa vào sử dụng thì tính làm sao?

N

Ngô Lệ

Guest
23/8/07
8
0
0
Binh Duong
Bong05 đã trả lời chung cho các trường hợp, nhưng cụ thể hơn, trong trường hợp này là không tính lãi vào nguyên giá, quan điểm của TRẪM là vậy.

Đây là những thắc mắc của tôi và tôi chỉ đưa ra để mọi người chia sẽ cho tôi,
và mọi người củng có thể bổ sung vào kiến thức của mình, chứ đây không phải là những câu đố có đáp án , do vậy kết luận cuối cùng sẽ tự mình kết luận thông qua các ý kiến

theo tôi thì ý kiến của bong05 là đúng
bạn hãy đọc cùng với QĐ 206/2003/QD9-BTC ngày 12/12/2003 của Dam

N

Ngô Lệ

Guest
23/8/07
8
0
0
Binh Duong
Bong05 đã trả lời chung cho các trường hợp, nhưng cụ thể hơn, trong trường hợp này là không tính lãi vào nguyên giá, quan điểm của TRẪM là vậy.

và mọi người củng có thể bổ sung vào kiến thức của mình, chứ đây không phải là những câu đố có đáp án , do vậy kết luận cuối cùng sẽ tự mình kết luận thông qua các ý kiến

bạn hãy đọc cùng với QĐ 206/2003/QD9-BTC ngày 12/12/2003 của Dam đưa ra

levanton

levanton

Cao cấp
cảm ơn các bạn!

Nhắc đến lải suất và tiền lải như Trẫm nói tôi chưa hiểu rỏ lắm về nó, hãy giúp tôi

Lãi suất: là tỷ lệ % mà ngân hàng và doanh nghiệp thỏa thuận khi vay , ví dụ 0,8%, 0,9%;
Tiền lãi : là số tiền lãi vay doanh nghiệp phải trả.
Lãi suất là tiền lãi có mối quan hệ như sau:
Tiền lãi = Tiền vay x lãi suất.

cảm ơn các bạn!
Nếu như tiền lãi doanh nghiệp thanh toán theo từng tháng, nhưng chưa đến hạn thanh toán mà Tài sản đã được đưa vào sử dụng thì tính làm sao?

Lãi vay bạn hạch toán : Nợ 635/ Có 112,111.

N

Ngô Lệ

Guest
23/8/07
8
0
0
Binh Duong

bạn hãy đọc cùng với QĐ 206/2003/QD9-BTC ngày 12/12/2003 của Dam

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
cảm ơn các bạn!

Ngô Lệ hãy nói chi tiết bản chất của nghiệp vụ đó, chuyên gia kế toán tôi sẽ tư vấn chi tiết. OK?

N

Ngô Lệ

Guest
23/8/07
8
0
0
Binh Duong
Cảm ơn chuyên gia kế toán
Ý của tui là thế này
Nếu ngày 1/8 DN đi vay vốn mua một tài sản cố định 500 tr.đ, Lải suất 5%, nhưng tiền lãi DN phải thanh toán từng tháng và vào cuối tháng, và mua tài sản cố định đến ngày 20/8 đưa vào sử dụng, thì cuối kỳ báo cáo nguyên giá sẽ tính như thế nào ?

levanton

levanton

Cao cấp
Ý của tui là thế này
Nếu ngày 1/8 DN đi vay vốn mua một tài sản cố định 500 tr.đ, Lải suất 5%, nhưng tiền lãi DN phải thanh toán từng tháng và vào cuối tháng, và mua tài sản cố định đến ngày 20/8 đưa vào sử dụng, thì cuối kỳ báo cáo nguyên giá sẽ tính như thế nào ?

Khi mua bằng tiền vay, bạn hạch toán:
Nợ 211/ Có 311 : 500.000.000 ( tiền thuế GTGT bạn không nêu- bỏ qua không đề cập nhé)

Khi trả lãi vay ( bạn đưa ra lãi suất không biết là tháng hay năm) nếu theo tháng thì 5% là cao quá. Cứ chấp nhận vậy, nhé
Nợ 635/ Có 111,112 : 25.000.000

Cuối tháng, hay cuối kỳ báo cáo, nguyên giá của TSCĐ cũng là 500.000.000.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Hình như bạn Ngô lệ vẫn nghĩ trong trường hợp này lãi suất vay ngân hàng được tính vào nguyên giá thì phải. TRường hợp của bạn thì lãi suất vay tính vào chi phí tài chính như các bác nói là đúng rồi.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Ý của tui là thế này
Trả lời Ngô Lệ:
Trường hợp này của bạn là mua tài sản bình thường (doanh nghiệp vẫn đang có HDSXKD, không phải trong giai đoạn đầu tư) nên chi phí lãi vay không được vốn hoá. Trong trường hợp này hạch toán như sau:
Khi mua tài sản về nhập kho:
Nợ 211: 500tr
Nợ 133 (nếu có thuế GTGT)
Có TK: 311: Giá trị tài sản + thuế (nếu có)
Trả lãi vay:
Nợ TK 635: Số tiền lãi hợp lý
Nợ TK 811: Số tiền vay vượt mức (vì bạn đi vay 5%/tháng thì cao quá thuế không chấp nhận đâu, phần này bị loại khỏi chi phí hợp lý đó)
Có TK 111,112.
Khi tài sản đưa vào sử dụng thì ghi nhận nguyên giá TSCĐ là: 500tr
Ghi chú: Còn nếu lãi suất 5% đó tính cho nhiều tháng (giả sử là 5tháng) thì bạn phân bổ chi phí cho từng tháng như sau:
Khi trả lãi 1 lần:
Nợ TK 335: Tổng số tiền lãi
Có TK: 111,112: Tổng số tiền lãi
Hàng tháng phân bổ vào chi phí trong kỳ:
Nợ TK 635: Chi phí của tháng thứ 1
Có TK 335: Chi phí của tháng thứ 1
Chắc bạn đã hiểu nghiệp vụ này? Chúc thành công

Sửa lần cuối:
N

Ngô Lệ

Guest
23/8/07