Hạch toán TSCĐ

• Thread starter hocbua
  • Ngày gửi
R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Theo mình thì hạch toán thế này:
Vì giá mua là 780.000, giá tính thuế NK là 800.000 nên thuế NK là: 1%x800.000=8.000. Thuế VAT hàng NK là: 5%x(800.000+8.000)=40.400.
Khi đó sẽ ghi tăng tài sản: Nợ TK211 788.000 và Có TK311 780.000, Có TK3333 8.000.
Phản ánh thuế VAT hàng NK: Nợ TK1333 40.400 và Có TK33312 40.400.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AccProg

Guest
7/12/04
3
0
0
45
Ha Noi
AccProg cũng hạch toán như RoadBrowser.

H

hanhchanh

Guest
Mọi người ơi giúp em với chỉ giùm em cách vào sổ sách quản lý TSCĐ trong mỗi doanh nghiệp đi em đang cần lắm .Trong quản lý TSCĐ thì trình tự vào sổ như thế nào ?

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Mình cũng hạch toán như Roadbrowser. Mình có một đề nhờ các bạn giải quyết giúp. Công ty ABC kinh doanh khách sạn, có mua một TSCĐ là chậu cây cảnh (cây mai) giá trị 20 triệu đồng thuế GTGT 10%, nhưng sau 3 tháng cây cảnh này chết khô. Vậy mình phải làm thế nào đây?

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
dragonking nói:
Mình cũng hạch toán như Roadbrowser. Mình có một đề nhờ các bạn giải quyết giúp. Công ty ABC kinh doanh khách sạn, có mua một TSCĐ là chậu cây cảnh (cây mai) giá trị 20 triệu đồng thuế GTGT 10%, nhưng sau 3 tháng cây cảnh này chết khô. Vậy mình phải làm thế nào đây?

Mua cây mai mà hạch toán TSCĐ sao?
Mình không nghĩ đó là giải pháp hay.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Việc hạch toán đưa giá trị cây mai vào TSCĐ không phải là không có lý bác Gia Linh ạ, vì theo quyết định 206 thì đây cũng là 1 dạng tài sản cố định với thời hạn trích khấu hao từ 2 đến 3 năm. Tuy nhiên tại công ty này lại xảy ra trường hợp sau khi chơi tết xong thì cây mai đó lại bị chết nên bạn cứ xử lý theo kiểu thanh lý TSCĐ vậy. Giá trị thu hồi không có nên tất cả sẽ đưa hết vào 811.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tranvanhung nói:
Việc hạch toán đưa giá trị cây mai vào TSCĐ không phải là không có lý bác Gia Linh ạ, vì theo quyết định 206 thì đây cũng là 1 dạng tài sản cố định với thời hạn trích khấu hao từ 2 đến 3 năm. Tuy nhiên tại công ty này lại xảy ra trường hợp sau khi chơi tết xong thì cây mai đó lại bị chết nên bạn cứ xử lý theo kiểu thanh lý TSCĐ vậy. Giá trị thu hồi không có nên tất cả sẽ đưa hết vào 811.
Nhưng đây là cây trồng trong bồn, cây cảnh. Chứ có phải cây lâu năm đâu.
Trong luật định, ko có hướng dẫn về cây cảnh đâu -> sau vụ mai nở, giá trị coi như hết, bán thanh lý dc bao nhiêu thì bán. Tốt nhất là phân bổ toàn bộ phí vào chi phí hành chính trong kỳ.

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Cho minh hoi chut. Neu la cong ty Co phan ma cac ben co dong gop von bang tai san co dinh nhung nhung tai san nay da qua su dung chu khong phai mua moi. Vay gia tri tai san de ghi vao von gop se tinh nhu the nao? lap bien ban xac nhan gia tri tai san va cac ben gop von cung dong y thi co duoc khong.

P/s: Bạn nhớ viết bài có dấu

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Không nhất thiết phải là cây (trồng) lâu năm mới là tài sản cố định bác ạ (phải chăng bác muốn đề cập đến các DN trồng rừng, hoạt động trong lĩnh vực lâm nông nghiệp ?). Trong quyết định 206 có đề cập tới vườn cây, cây cảnh, thảm cỏ cũng là tài sản cố định luôn.
Theo em nghĩ thì do hiện nay nhiều công ty phải tốn rất nhiều tiền cho việc mua cây, trồng cỏ để tạo cảnh quan cho công ty và cũng là để phù hợp theo quy định về diện tích cây xanh trên tổng diện tích đất mà các chi phí này rất là lớn (có cây trị giá cả trăm triệu), tuổi thọ của cây cảnh cũng khá lâu nữa . Nếu giá trị này được phân bổ vào chi phí thì sẽ dẫn tới việc bị đội chi phí lên quá cao điều này dẫn tới sự biến động lớn về chi phí.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cho minh hoi chut. Neu la cong ty Co phan ma cac ben co dong gop von bang tai san co dinh nhung nhung tai san nay da qua su dung chu khong phai mua moi. Vay gia tri tai san de ghi vao von gop se tinh nhu the nao? lap bien ban xac nhan gia tri tai san va cac ben gop von cung dong y thi co duoc khong.
P/s: Lần sau bạn viết bài phải có dấu nhé.

Việc góp vốn bằng tài sản cố định phải đuợc thể hiện chi tiết trong bảng kê khai góp vốn của các thành viên. Giá trị của tài sản phải được các thành viên thống nhất thông qua thì mới được. Tuy nhiên cần lưu ý là không phải muốn xác định giá trị bao nhiêu cũng đuợc mà phải phù hợp với giá cả thị trường hoặc là nếu tài sản có hồ sơ đầy đủ thì có thể lấy giá trị bằng giá trị còn lại của tài sản đó. Trong trường hợp các thành viên không thống nhất được với nhau về giá trị tài sản góp vốn thì phải thuê 1 tổ chức giám định độc lập để làm việc này.

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Cam on ban nhung minh chinh mai ma danh tieng viet van bi loi. Xin loi nhe

T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Mình đã chỉnh được tiếng Việt rồi. Có bạn nào biết văn bản luật về công ty cổ phần, hoặc các qui định liên quan đến kế toán công ty cổ phần cho mình xin với, hoặc có mã số văn bản cho mình xin để mình tự tìm. Cảm ơn trước nhé.

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Mình cũng nghĩ như bạn tranvanhung nhưng trong dự toán thì giá trị cây mai sẽ được phân bổ trong 2 năm. Phần chi phí đó không thể hạch toán hết vào trong kỳ được.
Mình hạch toán như sau:
a. Nợ TK 242 20.000.000
Có TK 211 20.000.000
b. Nợ TK 642 10.000.000
Có TK 242 10.000.000
Không biết có được không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nếu vậy thì có khác gì TS còn tồn tại, trích dần vào chi phí như khấu hao đâu. Kê hoạch là vậy nhưng thực tế là đã nó die, vả lại nguyên tắc 242 là phải gắn liền với hdkd >1 năm, đằng này chỉ mới gắn có 3 tháng mừ.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Theo quan điểm cá nhân, tôi vẫn bảo vệ cách thức là hạch toán toàn bộ, 1 lần vào chi phí hành chính.
Căn cứ để hạch toán là:
- Đây là cây cảnh, phục vụ duy nhất cho mấy ngày tết ( dẫu giá trị lớn, nhưng giá trị sử dụng ngắn ngày).
- Giả định đến năm sau, nó vẫn còn sống, nhưng chưa chắc đã là cây cảnh ( vì chắc gì đã nở hoa?)
- Và nếu nó nở hoa, thì năm sau không phải chi phí mua hoa nữa, và NSNN sẽ thu thuế TNDN trên lợi tức tăng của năm sau ( do tiết kiệm CF hành chính).

Còn cây đối được hạch toán vào TSCĐ: là những cây cối lâu năm ( trông dưới đất, và có tăng trưởng về giá trị - sau này đốn làm gỗ).
Không biết cách trình bày như vậy có hợp tình hợp lý, có sức thuyết phục và có căn cứ pháp lý không?
Mong các bạn cho biết ý kiến.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
dragonking nói:
Mình cũng nghĩ như bạn tranvanhung nhưng trong dự toán thì giá trị cây mai sẽ được phân bổ trong 2 năm.

Căn cứ nào để bạn dự toán cây mai được phân bổ trong 2 năm?
Nếu giả định 2 năm nó OK, nở hoa tốt vào đúng dịp xuân về.
Thì lý do gì để nó không thể tiếp tục tốt tươi và nở hoa cho những năm tiếp theo?
Mong bạn giải thích giùm.

( ở đây: trình bày của Trưởng phòng hành chính thuyết phục giám đốc: thưa SEP, E mua cây này hơi đắt nhưng để 2 năm, còn hơn cây nhỏ xấu mà dùng 1 mùa <- là thuyết minh để chi tiêu tiền của DN chứ không phải thuyết minh có căn cứ khoa học làm cơ sở cho việc hạch toán).

tuy

tuy

Sơ cấp
11/5/04
29
0
1
Các anh chị ơi, cho em hỏi tí.
Khi đơn vị tự bỏ tiền ra mua NVL rồi thuê nhân công chế tạo TSCĐ. Vậy tòan bộ chi phí phát sinh em tập hợp hết vào TK 2412 (chi tiết cho từng TSCĐ), sau khi CF hòan thành em ghi tăng TSCĐ là :
Nợ TK 211 (NG)
Có TK 241
Sau đó kết chuyển tăng nguồn vốn.
Em hạch tóan như vậy đúng hay sai?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47