Hoá đơn trực tiếp có phải khai thuế ko?

• Thread starter WhoamI
  • Ngày gửi
W

WhoamI

Cao cấp
Mình thấy nhiều đơn vị khi quyết toán thuế bị xuất toán Các hoá đơn trực tiếp do không kê khai theo Bản kê khai thuế GTGT hàng tháng.
Nhưng mình không nghe nói có văn bản nào quy định bắt buộc điều này ? Nếu có thì kê khai theo mẫu nào và 8 tháng rồi mới kê khai bổ sung thì có bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu?
Rất mong được các bạn chỉ bảo!

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

For_you_1112

Guest
18/8/04
14
0
0
SaPa
Hoá đơn trực tiếp cũng phải được kê khai hàng tháng, theo mẫu 05. Trước đây loại hoá đơn này được khấu trừ thuế theo tỷ lệ 3% rồi 1%, nay đã bỏ. Bạn đọc trong thông tư 120 thì rõ, với lại có 1 loạt các mẫu từ 05, 06, 07... khi DN có những loại đấy phải kê hết vào, đó là căn cứ để thuế chấp nhận chi phí hợp lý ( kể cả việc mua hàng phế liệu, thu mua nông sản ... của cá nhân không kinh doanh).

8 tháng rồi ko kê khai, bây giờ kê chắc chắn bị phạt, phạt theo mức nào thì cậu mở thông tư 41 - xử phạt về thuế ra tra nhé. Mà không trừng còn bị loại cơ. Năm nay họ rất nghiêm khắc với những việc tưởng như vớ vẩn này.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
8 tháng ko kê khai thì bỏ đi, cón nếu trong thời hạn thì vẫn đưa vào chi phí được mà, chỉ ko được khấu trừ thuế thôi.

W

WhoamI

Cao cấp
Thanks For_you_1112: Đúng là phải kê khai các hoá đơn trực tiếp, Hoá đơn đặc thù, vé xe ….theo thông tư 120 và thông tư 84 (sửa đổi thông tư 120).
To ketoan4mat: "8 tháng ko kê khai thì bỏ đi, cón nếu trong thời hạn thì vẫn đưa vào chi phí được mà, chỉ ko được khấu trừ thuế thôi."
Đây là hoá dơn trực tiếp ko phải GTGT nên ko có khấu trừ Thuế, Bỏ làm sao được những gần 400tr. Nhưng mình còn băn khoăn vì biết chắc sẽ bị phạt hành chính nhưng khi xem trong TT41, NĐ100 không thấy quy định phạt cho lỗi vi phạm này? và CBQlý có gây khó dễ gì ko?

Ngoài ra trên thông tư 84 /2004/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 120) ban hành ngày 18/08/2004 có thay đổi mẫu tờ khai thuế GTGT (mẫu số 01/GTGT) và mẫu quyết toán thuế GTGT (mẫu số 11/GTGT) và quy định hiệu lực thi hành là sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo. Vậy khai thuế T8 có phải sửa đổi theo mẫu mới này không?

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
WhoamI nói:
Thanks For_you_1112: Đúng là phải kê khai các hoá đơn trực tiếp, Hoá đơn đặc thù, vé xe ….theo thông tư 120 và thông tư 84 (sửa đổi thông tư 120).

cả vé xe, vé cầu đường ...nữa cơ ạ? Thế còn hoá đơn bán lẻ thì sao nhỉ?

V

VU LONG

Guest
Cty của bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế đối với hành vi không kê khai các hoá đơn bán hàng thông thường (hoá đơn hợp pháp chứ không phải loại hoá đơn tự người bán in ra...) theo quy định tại Tiết b Điểm 1 Mục I Phần B Thông tư 41/2004/TT-BTC.

N

newacc

Sơ cấp
27/7/04
18
0
1
Bạn WhoamI có mẫu 04 Bảng kê mua hàng của đơn vị kinh doanh không có hóa đơn không vậy.
Theo bạn nói thì mỗi tháng khi có phát sinh hóa đơn bán lẻ mình phải kê ra hết à, mấy tháng rồi, mình không kê khai hoá đơn bán lẻ, không biết có sao không? Như vậy chỉ tiêu hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ trong tờ khai thuế có phải cộng giá trị hóa đơn bán lẻ.

W

WhoamI

Cao cấp
newacc nói:
Theo bạn nói thì mỗi tháng khi có phát sinh hóa đơn bán lẻ mình phải kê ra hết à, mấy tháng rồi, mình không kê khai hoá đơn bán lẻ, không biết có sao không? Như vậy chỉ tiêu hàng hóa, dịch vụ mua vào trong kỳ trong tờ khai thuế có phải cộng giá trị hóa đơn bán lẻ.
Đúng thế, nhưng mình cũng chủ quan ko kê, cũng đang không biết là có sao hay không đây? Nếu bạn cần mẫu 04 hoặc là bạn vào mục Kê khai thuế GTGT trong http//:www.gdt.org để download về hoặc để lại đ/c email mình sẽ gửỉ cho bạn.

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Bảng kê 05: Hóa đơn bán hàng & Hoá đơn đặc thù (tem,ve...bao gồm thuế, nếu được khấu trừ thì kê vào bảng kê 03)
Bảng kê 04: là HH & DV mua ngoài không có hoá đơn chứng từ ...
các hoá đơn mua: TS thanh lý, HH tịch thu, DV của những người không kinh doanh, hàng thủ công mỹ nghệ....
Chỉ tieu [12] trên TK thuế GTGT hàng tháng & cuối năm bao gồm tổng trị giá HH&DV mua vào của Bảng 03 & 05-không thấy nói đến 04(TT84 sửa đổi)-có lẽ Bảng 04 chỉ dùng để kiểm tra tính hợp lệ hợp pháp của chứng từ -phục vụ cho việc tính thuế TNDN cuối năm.

T

thaokim

Guest
20/4/04
21
0
0
48
Tp. HCM
Truy cập trang
Hóa đơn trực tiếp cũng phải kê khai thuế bạn ạ vì khi muốn quyết toán thuế thì cán bộ thuế đều dựa vào cả bảng kê khai hóa đơn khầu trừ thuế GTGT lẫn hoá đơn trực tiếp để xác minh. Tuy nhiên bạn phải kê khai ở một bản riêng với hóa đơn khấu trừ thuế GTGT.

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
Bác Whoaml ơi gửi cho em xin cái mẫu bảng kê 04 với, em cũng rất cần nó. Thanks a lot

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
VU LONG nói:
Cty của bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế đối với hành vi không kê khai các hoá đơn bán hàng thông thường (hoá đơn hợp pháp chứ không phải loại hoá đơn tự người bán in ra...) theo quy định tại Tiết b Điểm 1 Mục I Phần B Thông tư 41/2004/TT-BTC.
Bác có thông tư này không cho anh em xem qua với.
Bác có thể email cho em: uuhdm@yahoo.com hay upload để anh em cùng down.
Cám ơn nhiều.

F

For_you_1112

Guest
18/8/04
14
0
0
SaPa
Mẫu các bảng kê bắt buộc đây, 04,05 có đủ cả, lại còn hướng dẫn nữa.
Click here

To OverAC: thông tư 41 của bạn đây:

Click here

M

minhkhanh2212

Guest
15/12/03
3
0
0
WhoamI nói:
Đúng thế, nhưng mình cũng chủ quan ko kê, cũng đang không biết là có sao hay không đây? Nếu bạn cần mẫu 04 hoặc là bạn vào mục Kê khai thuế GTGT trong http//:www.gdt.org để download về hoặc để lại đ/c email mình sẽ gửỉ cho bạn.
Theo như mình biết thì hiện nay, những hoá đơn bán lẻ đã không còn được tính vào chi phí kể từ năm 2004 cơ mà. Đơn vị mình vừa mới quyết toán thuế 4 năm, nhưng những hoá đơn trực tiếp kể cả không kê khai vào Bảng kê 05 vẫn được chấp nhận mà.

W

WhoamI

Cao cấp
minhkhanh2212 nói:
Theo như mình biết thì hiện nay, những hoá đơn bán lẻ đã không còn được tính vào chi phí kể từ năm 2004 cơ mà. Đơn vị mình vừa mới quyết toán thuế 4 năm, nhưng những hoá đơn trực tiếp kể cả không kê khai vào Bảng kê 05 vẫn được chấp nhận mà.
Cũng còn tuỳ ĐVị xuống QT, nhưng nhìn chung là nếu có thể thì nên kê khai bởi luật quy định thế.

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Gưỉ Whoami, bạn có thể gửi thêm cho tôi 01 bản có được ko? Địa chỉ tôi: tuongtb@yahoo.com. thanks bạn trước nhé

Sửa lần cuối:
D

DoHung

Guest
1/1/04
211
0
0
46
Hanoi
Truy cập trang
Allô !

Các cậu hiểu sai vấn đề rồi. Các hoá đơn trực tiếp không phải kê khai theo Bản kê khai thuế GTGT hàng tháng.

Mẫu số 04/GTGT là "Bảng kê hàng hoá mua vào không có hoá đơn". Bảng kê này dùng để kê các hàng hoá thu mua của những người không xuất được hoá đơn. Ví dụ nhé: Người thu mua thực phẩm của quán bia "Hải xồm" phải đi mua 1kg rau, 0,5 kg cá, hành tỏi, ớt..... Anh này có lấy ký nhận đầy đủ của người bán hàng. Đại loại như là: "Tôi có nhận của anh A 50.000vnd tiền mua rau. Như vậy thì kế toán phải lập bảng kê của toàn bộ các khoản chi này để được xem xét làm chi phí hợp lý hợp lệ.

Tương tụ như: tiền trông xe, tiền vệ sinh văn phòng, tiền bốc vác......

Hút chết, giật hết cả cửa mình (à quên giật hết cả mình). Ha...a...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA