Hoá đơn trực tiếp có phải khai thuế ko?

• Thread starter WhoamI
  • Ngày gửi
2

240703

Guest
Bảng kê số 04, 05

Ối các bác ơi, ai có bảng kê sô 04, 05 không? Em đang cần nhưng tìm mãi không thấy đâu. Bác nào có thì gửi giúp em theo email này nhé: huyennt181003@yahoo.com.vn
Em cảm ơn nhiều lắm!
Định mời các bác mấy lon bia nhưng không biết lấy ở đâu mới tệ chứ vì lâu rồi không và diễn đàn mà mong các bác bỏ qua nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuylipden

Guest
1/10/04
12
0
0
43
Ha noi
Mình đang định mở cửa hàng để mua hoá đơn trực tiếp. Xin hỏi thuế tính đầu ra bao nhiêu phần trăm.
Mà theo mình được biết thì cửa hàng không phải lo hoá đơn đầu vào. Thế có đúng không hả.
Nếu có văn bản hay góp ý gì xin gửi về :
tuylipden7281@yahoo.com

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To: Tuylipden,
Bạn không nói rõ CH của bạn k/doanh về cái gì, mặt hàng nào thì làm 'siu' các bạn có ý kiến được đây?

T

tuylipden

Guest
1/10/04
12
0
0
43
Ha noi
Cửa hàng kinh doanh về mặt hàng thiết bị y tế. Mà mình nghĩ mặt hàng không quan trọng . tại vì đấy là luật chung của cửa hàng . Chứ đâu cho từng mặt hàng đâu.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
"Tôi có nhận của anh A 50.000vnd tiền mua rau. Như vậy thì kế toán phải lập bảng kê của toàn bộ các khoản chi này để được xem xét làm chi phí hợp lý hợp lệ.

Tương tụ như: tiền trông xe, tiền vệ sinh văn phòng, tiền bốc vác......

Những khoản chi phí loại này có chắc chắn 100% được duyệt ko?

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
tuylipden nói:
Cửa hàng kinh doanh về mặt hàng thiết bị y tế. Mà mình nghĩ mặt hàng không quan trọng . tại vì đấy là luật chung của cửa hàng . Chứ đâu cho từng mặt hàng đâu.
Theo mình được biết thì mặt hàng thiết bị, dụng cụ y tế chịu thuế suất 5%. Và như vậy bạn sẽ được khấu trừ thuế đầu vào nếu đủ điều kiện được phép khấu trừ. :atom:

N

NguyenHaiYen

Guest
19/8/04
59
0
0
Q4
Theo mình hieu
Đây là vấn đề xử lý chênh lệch giữa kế toán và thuế:
*Theo chuẩn mực kế toán mới thì tất cả mọi chi phí phát sinh thực tế tại doanh nghiệp đều được đưa vào chi phí.
*Theo luật thuế thì chi phi được phân loại ra :
-Chi phí hợp pháp và hợp lệ được đưa vào chi phí .
-Chi phí không hợp pháp , hợp lệ sẽ được " tách ra " (khái niệm "loại ra" hơi lạc hậu) để tính tính thuế GTGT và thuế TNDN trên tổng trị giá chi phí không hợp pháp hợp lệ nay (do bạn vi phạm chế độ hoá đơn chứng từ quy định tại nghị định 89 và các TT120,99,94...) .. cuối cùng CTy bạn sẽ phải nộp thêm các khoản thuế này theo ty le , ngoài ra có thể còn bị phạt vi phạm hành chánh hay nặng hơn tùy theo mức độ hợp pháp của các chứng từ theo pháp lệnh 44 ,TT 100 .

Sửa lần cuối:
L

lampham

Guest
4/10/04
61
0
0
Mọi người cho hỏi nhờ ké luôn:

Có Hóa đơn VAT: Bản kê 01
Không có Hóa đơn: Bản kê 04
Có hóa đơn bán hàng, hóa đơn thu mua,...: Bản kê 05
Vậy, trong trường hợp thanh toán công tác phí theo quy chế của công ty: 100.000/ người/ ngày chỉ có phiếu chi thôi thì sao? Có phải kê vào 04 hay không?
Mong mọi người chỉ giáo
Cảm ơn nhiều

D

duc4eyes

Guest
Theo mình làm, các hóa đơn trực tiếp (hóa đơn bán hàng) kê chung với hóa đơn GTGT, chỉ có thuế suất để 0% thôi.
Còn các bảng kê mua hàng hóa 0 hóa đơn chứng từ chỉ để quyết tóan thuế cuối năm thôi.

Ngày xưa còn hòan thuế cho thu mua nông, lâm thủy ảhi sản và phế liệu mới phải nộp, giờ thì miễn.

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
Minh cung nghi nhu Nguyen Hai yen, Hoa don ban le ko phai ke vao mau to khai theo thong tu 84.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
To lampham: Thanh toán công tác phí như phụ cấp lư trú theo quy chế của đơn vị (Phải có trong quy chế tài chính của công ty) thì không cần hóa đơn em ạ.

L

lampham

Guest
4/10/04
61
0
0
Cảm ơn chị Nhung,
Nhưng bên em từ trước đến nay chỉ kê theo mẫu 01, có sao không chị nhỉ.

S

SilverLotus

Guest
6/10/14
1
0
1
31
Hiện tại hóa đơn trực tiếp trên 20 triệu dùng tiền mặt chi được không các a chị ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA