Khấu hao hệ thống điện

• Thread starter Nomadic
  • Ngày gửi
N

Nomadic

Guest
17/1/07
33
0
0
Boundless grassland.....
Công ty mình mới lắp đặt hệ thống điện cho văn phòng đi thuê. Tổng trị giá trên 200 tr nên mình cho vào TSCD.

Tuy nhiên công ty chỉ ở tại VP này trong vòng 1,5 năm sau đó sẽ chuyển đi, hệ thống điện đã lắp chỉ thu hồi được khoảng 40% giá trị.

Các bạn tư vấn giùm mình nên xử lý trường hợp này thế nào, mình nên đăng ký khấu hao trong bao lâu và khi chuyển địa điểm nên xử lý chênh lệch giữa giá trị còn lại trên sổ sách và giá trị thu hồi được như thế nào.

Cảm ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Công ty mình mới lắp đặt hệ thống điện cho văn phòng đi thuê. Tổng trị giá trên 200 tr nên mình cho vào TSCD.

Tuy nhiên công ty chỉ ở tại VP này trong vòng 1,5 năm sau đó sẽ chuyển đi, hệ thống điện đã lắp chỉ thu hồi được khoảng 40% giá trị.

Các bạn tư vấn giùm mình nên xử lý trường hợp này thế nào, mình nên đăng ký khấu hao trong bao lâu và khi chuyển địa điểm nên xử lý chênh lệch giữa giá trị còn lại trên sổ sách và giá trị thu hồi được như thế nào.

Cảm ơn rất nhiều

- Lập biên bản thanh lý TSCĐ này (kèm theo Quyệt định di dỡi địa điểm VP), Giá trị còn lại chưa KH hết HT như sau:
Nợ 2141, 811/Có 211
Nợ 111/ Có 711 : giá trị thu hồi khi thanh lý

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Hệ thống điện bạn nói bao gồm cả những thiết bị điện luôn phải không? bạn có bảng kê chi tiết hệ thống đó chứ? (bao gồm số lượng, giá trị các thiết bị...) Nếu có thì bạn chia ra xem như là CCDC (<10.000.000d/ 1 thiết bị) và phân bổ trong 1 hay 1,5năm.
Cái nào >10.000.000d thì khấu hao bình thường. khi nào chuyển VP thì thanh lý.

V

Vu thi Kieu My

Guest
22/8/07
21
0
0
38
Q9 TP. HO CHI MINH
Bạn cứ khấu hao bình thường để có thể thu hồi đủ vốn ban đầu. Sau khi thanh lý sẽ đưa vào doanh thu khac

N

Nomadic

Guest
17/1/07
33
0
0
Boundless grassland.....
Cảm ơn các bạn.

Mình xin nói rõ thêm là khi chuyển sang địa điểm mới, công ty sẽ đem theo những phần có thể dỡ bỏ được (khoảng 40% giá trị ban đầu).

Theo mình hiểu từ lời khuyên của các bạn là mình nên khấu hao như bình thường, khi chuyển địa điểm mình sẽ phải làm biên bản để ghi giảm giá trị TSCD (chỉ còn lại phần có thể đem theo) và phần bỏ lại chưa khấu hao hết được đưa vào chi phí.

Khi làm biên bản xác định lại giá trị TSCD có cần phải tuân theo những quy định hay cần lưu ý những vấn đề nào không? Cảm ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA