Giá TSCD theo hóa đơn và giá TSCD theo HD thẩm định giá khác nhau???

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi honghanhbt, 28 Tháng tám 2007.

3,050 lượt xem

  1. honghanhbt

    honghanhbt Pinkcat

    Bài viết:
    414
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Hehe, chào các bác.
    Công ty em vừa mới mua 1 ô tô. giá trên hóa đơn là 385.952.000. Thuế là 38.595.200
    Tổng giá cả thuế là 424.547.200
    Còn giá theo hội đồng thẩm định là 418.000.000
    Em phải hạch toán NG TS này theo giá nào? và giá để tính trích KH là giá nào???
    cảm on các bác nhiều nhiều.
     
    #1
  2. thuyminh

    thuyminh Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà tây
    Bạn hạch toán NGTSCĐ theo giá mua chưa thuế và trich KH theo NG đó
     
    #2
  3. ATM919

    ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

    Bài viết:
    2,479
    Đã được thích:
    45
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam


    Theo Điều 5, chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định ban hành kèm theo Quyết định số 166/1999/QĐ-BTC ngày 30/12/1999 của Bộ trưởng Bộ Tài chính thì nguyên giá đối với TSCĐ loại mua sắm là giá thực tế phải trả; lãi tiền vay đầu tư cho TSCĐ khi chưa đưa TSCĐ vào sử dụng; các chi phí vận chuyển, bốc dỡ; các chi phí sửa chữa, tân trang trước khi đưa TSCĐ vào sử dụng; chi phí lắp đặt, chạy thử, thuế và lệ phí trước bạ (nếu có)... và nguyên giá đối với TSCĐ loại đầu tư xây dựng là giá quyết toán công trình xây dựng theo quy định tại Điều lệ quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành, các chi phí khác có liên quan và lệ phí trước bạ (nếu có). Cũng theo quy định của chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp thì TSCĐ được trích khấu hao tính vào chi phí hợp lý phải đảm bảo nguyên tắc là đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp chứng minh TSCĐ thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh. Như vậy, để được hạch toán và tiến hành trích khấu hao của các loại TSCĐ nêu trên, nguyên giá của TSCĐ phải được hình thành bởi các khoản thực chi của doanh nghiệp. Các khoản thực chi này phải có hóa đơn, chứng từ hợp lý để chứng minh giá trị thực của TSCĐ mà DN đã đầu tư.

    Hiện nay không có hướng dẫn nào của Chính phủ cũng như Bộ Tài chính cho phép dùng kết quả thẩm định giá để hạch toán và làm cơ sở để trích khấu hao TSCĐ đối với tài sản cố định loại mua sắm hoặc đầu tư xây dựng.

    Vậy nguyên giá của TSCĐ là giá phải trả của TSCĐ đó trước thuế bạn ah chứ không phải giá của Hội đồng thẩm định.
    Thân
     
    #3
  4. HOANG HANG

    HOANG HANG Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    9
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP Thanh Hoa
    Hiện tại chế độ QL, sử dụng và trích KH TS cố định theo quyết định 206 bạn nhé
     
    #4
  5. Vũ Thu Nga

    Vũ Thu Nga Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    Chế độ Quản lý, sử dụng và trích KH TSCĐ ban hành kèm theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC ngày 12-12-2003 của bộ trưởng BTC.
    Bác nói là bên bác mới mua TS này - như vậy đây là TSCĐHH mua sắm, giá cả có trong hóa đơn rồi, là giá thị trường. Như vậy liệu đánh giá của HĐ thẩm định là kô cần thiết. Giá của hội đồng thẩm định chỉ thực sự cần thiết cho TS được cho, biếu, tặng...
    Vậy thì NG và giá để tính KG là 385.952.000.
    That is my point of view!!!
     
    #5
  6. thd6758

    thd6758 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,280
    Đã được thích:
    119
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Trời đất đã có hóa đơn sao lại phải thẩm định lại kia chứ. Đây có phải góp vốn bằng tài sản đâu mà thẩm định. Thực hiện theo chế độ kế toán TSCĐ và chế độ quản lý khấu hao TSCĐ nhé.
     
    #6
  7. nguyenthenam

    nguyenthenam Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    27
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hạ long _ Quảng Ninh
    Cảm ơn các bác về topic này, em cũng đang thắc mắc và giờ thì đã rõ. Các bác thông cảm vì em là lính mới nhá..Thanks
     
    #7
  8. nguyenthenam

    nguyenthenam Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    27
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hạ long _ Quảng Ninh
    Các bác cho em hỏi hồ sơ đăng ký tài sản cố định bao gồm những gì vậy? Đối với TSCĐ là dây chuyền sản xuất bắt buộc phải có bản thiết kế kỹ thuật không? Mong các bác chi giáo dùm em. Thanks
     
    #8
  9. thd6758

    thd6758 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    2,280
    Đã được thích:
    119
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Hồ sơ đăng ký TSCĐ gồm :
    _hóa đơn mua tài sản (tài sản mua mới)
    _đăng ký sở hữu của doanh nghiệp (nếu TS phải đăng ký)
    _Dự toán, thiết kế, biên bản bàn giao, quyết toán và các chứng từ kèm theo (nếu tự làm) hoặc hóa đơn của bên thi công (nếu giao thầu)
    như vậy nếu là dây chuyền lắp đặt mứoi bạn phải có các thủ tục ở mục thứ 3 nếu trên.
     
    #9
  10. nguyenthenam

    nguyenthenam Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    27
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hạ long _ Quảng Ninh
    Cảm ơn Bro nhé, mình mới về công ty nên sổ sách cứ tung cả lên, hiện cty mình mới hoạt động, có một dây chuyền mới mua trị giá hơn 5 tỷ, chẳng hiểu thế nào mà bên bán cái dây chuyền này ko để lại giấy tờ gì từ bản thiết kế đến các biên bản nghiệm thu đều ko có. Mình đang bắt đầu lại từ bản hợp đồng mua bán và tờ hóa đơn VAT, chỉ có hai cái đó mà các xếp bắt mình làm trọn bộ hồ sơ TSCĐ.
     
    #10

Chia sẻ trang này