Giá TSCD theo hóa đơn và giá TSCD theo HD thẩm định giá khác nhau???

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Hehe, chào các bác.
Công ty em vừa mới mua 1 ô tô. giá trên hóa đơn là 385.952.000. Thuế là 38.595.200
Tổng giá cả thuế là 424.547.200
Còn giá theo hội đồng thẩm định là 418.000.000
Em phải hạch toán NG TS này theo giá nào? và giá để tính trích KH là giá nào???
cảm on các bác nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuyminh

Guest
14/8/07
9
0
0
Hà tây
Bạn hạch toán NGTSCĐ theo giá mua chưa thuế và trich KH theo NG đó

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hehe, chào các bác.
Công ty em vừa mới mua 1 ô tô. giá trên hóa đơn là 385.952.000. Thuế là 38.595.200
Tổng giá cả thuế là 424.547.200
Còn giá theo hội đồng thẩm định là 418.000.000
Em phải hạch toán NG TS này theo giá nào? và giá để tính trích KH là giá nào???
cảm on các bác nhiều nhiều.

Theo Điều 5, chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định ban hành kèm theo Quyết định số 166/1999/QĐ-BTC ngày 30/12/1999 của Bộ trưởng Bộ Tài chính thì nguyên giá đối với TSCĐ loại mua sắm là giá thực tế phải trả; lãi tiền vay đầu tư cho TSCĐ khi chưa đưa TSCĐ vào sử dụng; các chi phí vận chuyển, bốc dỡ; các chi phí sửa chữa, tân trang trước khi đưa TSCĐ vào sử dụng; chi phí lắp đặt, chạy thử, thuế và lệ phí trước bạ (nếu có)... và nguyên giá đối với TSCĐ loại đầu tư xây dựng là giá quyết toán công trình xây dựng theo quy định tại Điều lệ quản lý đầu tư và xây dựng hiện hành, các chi phí khác có liên quan và lệ phí trước bạ (nếu có). Cũng theo quy định của chính sách thuế thu nhập doanh nghiệp thì TSCĐ được trích khấu hao tính vào chi phí hợp lý phải đảm bảo nguyên tắc là đầy đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp chứng minh TSCĐ thuộc quyền sở hữu của cơ sở kinh doanh. Như vậy, để được hạch toán và tiến hành trích khấu hao của các loại TSCĐ nêu trên, nguyên giá của TSCĐ phải được hình thành bởi các khoản thực chi của doanh nghiệp. Các khoản thực chi này phải có hóa đơn, chứng từ hợp lý để chứng minh giá trị thực của TSCĐ mà DN đã đầu tư.

Hiện nay không có hướng dẫn nào của Chính phủ cũng như Bộ Tài chính cho phép dùng kết quả thẩm định giá để hạch toán và làm cơ sở để trích khấu hao TSCĐ đối với tài sản cố định loại mua sắm hoặc đầu tư xây dựng.

Vậy nguyên giá của TSCĐ là giá phải trả của TSCĐ đó trước thuế bạn ah chứ không phải giá của Hội đồng thẩm định.
Thân

H

HOANG HANG

Guest
16/3/07
9
0
0
44
TP Thanh Hoa
Hiện tại chế độ QL, sử dụng và trích KH TS cố định theo quyết định 206 bạn nhé

V

Vũ Thu Nga

Guest
29/7/07
12
1
0
Hải Phòng
Chế độ Quản lý, sử dụng và trích KH TSCĐ ban hành kèm theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC ngày 12-12-2003 của bộ trưởng BTC.
Bác nói là bên bác mới mua TS này - như vậy đây là TSCĐHH mua sắm, giá cả có trong hóa đơn rồi, là giá thị trường. Như vậy liệu đánh giá của HĐ thẩm định là kô cần thiết. Giá của hội đồng thẩm định chỉ thực sự cần thiết cho TS được cho, biếu, tặng...
Vậy thì NG và giá để tính KG là 385.952.000.
That is my point of view!!!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trời đất đã có hóa đơn sao lại phải thẩm định lại kia chứ. Đây có phải góp vốn bằng tài sản đâu mà thẩm định. Thực hiện theo chế độ kế toán TSCĐ và chế độ quản lý khấu hao TSCĐ nhé.

N

nguyenthenam

Guest
27/8/07
27
0
0
47
Hạ long _ Quảng Ninh
Cảm ơn các bác về topic này, em cũng đang thắc mắc và giờ thì đã rõ. Các bác thông cảm vì em là lính mới nhá..Thanks

N

nguyenthenam

Guest
27/8/07
27
0
0
47
Hạ long _ Quảng Ninh
Các bác cho em hỏi hồ sơ đăng ký tài sản cố định bao gồm những gì vậy? Đối với TSCĐ là dây chuyền sản xuất bắt buộc phải có bản thiết kế kỹ thuật không? Mong các bác chi giáo dùm em. Thanks

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Hồ sơ đăng ký TSCĐ gồm :
_hóa đơn mua tài sản (tài sản mua mới)
_đăng ký sở hữu của doanh nghiệp (nếu TS phải đăng ký)
_Dự toán, thiết kế, biên bản bàn giao, quyết toán và các chứng từ kèm theo (nếu tự làm) hoặc hóa đơn của bên thi công (nếu giao thầu)
như vậy nếu là dây chuyền lắp đặt mứoi bạn phải có các thủ tục ở mục thứ 3 nếu trên.

N

nguyenthenam

Guest
27/8/07
27
0
0
47
Hạ long _ Quảng Ninh
Hồ sơ đăng ký TSCĐ gồm :
_hóa đơn mua tài sản (tài sản mua mới)
_đăng ký sở hữu của doanh nghiệp (nếu TS phải đăng ký)
_Dự toán, thiết kế, biên bản bàn giao, quyết toán và các chứng từ kèm theo (nếu tự làm) hoặc hóa đơn của bên thi công (nếu giao thầu)
như vậy nếu là dây chuyền lắp đặt mứoi bạn phải có các thủ tục ở mục thứ 3 nếu trên.

Cảm ơn Bro nhé, mình mới về công ty nên sổ sách cứ tung cả lên, hiện cty mình mới hoạt động, có một dây chuyền mới mua trị giá hơn 5 tỷ, chẳng hiểu thế nào mà bên bán cái dây chuyền này ko để lại giấy tờ gì từ bản thiết kế đến các biên bản nghiệm thu đều ko có. Mình đang bắt đầu lại từ bản hợp đồng mua bán và tờ hóa đơn VAT, chỉ có hai cái đó mà các xếp bắt mình làm trọn bộ hồ sơ TSCĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA