Khai báo thuế thường theo tháng, quý hay năm?

  • Thread starter Vu thi Kieu My
  • Ngày gửi
V

Vu thi Kieu My

Thành viên sơ cấp
22/8/07
21
0
0
32
Q9 TP. HO CHI MINH
#1
Em mới đi làm chưa kê khai thuế lần nào các bác cho em hỏi. Thường thì sẽ khai báo thuế theo tháng, quý, hay năm
Xin đa tạ
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#2
Em mới đi làm chưa kê khai thuế lần nào các bác cho em hỏi. Thường thì sẽ khai báo thuế theo tháng, quý, hay năm
Xin đa tạ
Theo điều 13 chương III luật thuế GTGT có quy định như sau:
Điều 13. Kê khai thuế

1- Cơ sở kinh doanh phải kê khai thuế giá trị gia tăng từng tháng và nộp tờ khai thuế cho cơ quan thuế trong mười ngày đầu của tháng tiếp theo. Trong trường hợp không phát sinh thuế đầu vào, thuế đầu ra, cơ sở kinh doanh vẫn phải kê khai và nộp tờ khai thuế cho cơ quan thuế. Cơ sở kinh doanh phải kê khai đầy đủ, đúng mẫu tờ khai thuế và chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc kê khai.

2- Cơ sở kinh doanh, người nhập khẩu hàng hoá phải kê khai và nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng theo từng lần nhập khẩu cùng với việc kê khai thuế nhập khẩu với cơ quan thu thuế nơi có cửa khẩu nhập hàng hóa.

3- Cơ sở kinh doanh buôn chuyến phải kê khai và nộp thuế theo từng chuyến hàng với cơ quan thuế nơi mua hàng, trước khi vận chuyển hàng đi.

4- Cơ sở kinh doanh nhiều loại hàng hóa, dịch vụ có mức thuế suất thuế giá trị gia tăng khác nhau phải kê khai thuế giá trị gia tăng theo từng mức thuế suất quy định đối với từng loại hàng hóa, dịch vụ; nếu cơ sở kinh doanh không xác định được theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hóa, dịch vụ mà cơ sở có sản xuất, kinh doanh.

Bộ tài chính quy định mẫu tờ khai thuế và hướng dẫn việc kê khai

bạn phải kê khai thuế theo từng tháng kể cả có phát sinh hay không thuế GTGT
thân!
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#3
Phải tùy thuộc loại thuế nào chứ! Ví dụ: thuế GTGT theo tháng, thuế TNDN theo qúy, thuế môn bài theo năm...

Em mới đi làm chưa kê khai thuế lần nào các bác cho em hỏi. Thường thì sẽ khai báo thuế theo tháng, quý, hay năm
Xin đa tạ
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#4
Em mới đi làm chưa kê khai thuế lần nào các bác cho em hỏi. Thường thì sẽ khai báo thuế theo tháng, quý, hay năm
Xin đa tạ
Bạn tham khảo thêm ở Điều 32 Luật Quản lý thuế

Điều 32. Thời hạn, địa điểm nộp hồ sơ khai thuế
1. Chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo tháng.
2. Đối với loại thuế có kỳ tính thuế theo năm:
a) Chậm nhất là ngày thứ ba mươi của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính đối với hồ sơ khai thuế năm;
b) Chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế đối với hồ sơ khai thuế tạm tính theo quý;
c) Chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính đối với hồ sơ quyết toán thuế năm.
3. Chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế đối với loại thuế khai và nộp theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế.
4. Đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế là thời hạn nộp tờ khai hải quan:
a) Đối với hàng hoá nhập khẩu thì hồ sơ khai thuế được nộp trước ngày hàng hoá đến cửa khẩu hoặc trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày hàng hoá đến cửa khẩu. Tờ khai hải quan có giá trị làm thủ tục về thuế trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày đăng ký;
b) Đối với hàng hoá xuất khẩu thì hồ sơ khai thuế được nộp chậm nhất là tám giờ trước khi phương tiện vận tải xuất cảnh. Tờ khai hải quan có giá trị làm thủ tục về thuế trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày đăng ký;
c) Đối với hành lý mang theo của người nhập cảnh, xuất cảnh, thuộc diện chịu thuế xuất khẩu, nhập khẩu, tờ khai hải quan được nộp ngay khi phương tiện vận tải đến cửa khẩu nhập hoặc trước khi tổ chức vận tải chấm dứt việc làm thủ tục nhận hành khách lên phương tiện vận tải xuất cảnh. Hành lý gửi trước hoặc sau chuyến đi của người nhập cảnh được thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.
5. Chậm nhất là ngày thứ bốn mươi lăm, kể từ ngày chấm dứt hoạt động, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp hoặc tổ chức lại doanh nghiệp.
6. Chính phủ quy định cụ thể địa điểm nộp hồ sơ khai thuế đối với từng trường hợp cụ thể.
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#5
Mình vừa làm vừa post bài nên không thể đầy đủ được, mỗi người bổ xung thêm một ý mới đầy đủ được, hihi cảm ơn cả nhà nhé!
 
T

thangnamchomong

Thành viên thân thiết
6/3/04
105
0
16
#6
Nói vậy thì theo Thông tư 32 , tờ khai thuế TNDN tạm tính cho quý 3/2007 nộp chậm nhất là ngày 31/10 phải không các anh chi ?
 

BQT trực tuyến

  • Rua Diu Dang
    Rua Diu Dang
    Điều hành cao cấp

Thành viên trực tuyến

  • vu thi thuy hong
  • opera
  • tramtt1978
  • Minhhvtc
  • chucsoho
  • honggiao
  • Trần Thị Thảo Nguyên
  • hoang lao ta
  • thuongdan
  • denki123
  • Hoang Miu
  • xediengiatot
  • ktkthh
  • trumnhaxuong
  • hoanghongminh2012
  • water830101
  • shighichi
  • Rua Diu Dang

Xem nhiều