Hợp Đồng Kinh tế!

• Thread starter Trần Anh Thư
  • Ngày gửi
T

Trần Anh Thư

Guest
Help me!

Các bạn ơi,vui lòng cho mình hỏi khi lập 1 hợp đồng kinh tế trong nước giữa 2 đơn vị thì mình phải căn cứ vào nghị định hay pháp lệnh nào?Mình đnag cẩn gấp lắm.
Thank you!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Help me!

Các bạn ơi,vui lòng cho mình hỏi khi lập 1 hợp đồng kinh tế trong nước giữa 2 đơn vị thì mình phải căn cứ vào nghị định hay pháp lệnh nào?Mình đnag cẩn gấp lắm.
Thank you!

Bạn có ghi trên HĐ là căn cứ vào Luật này, Pháp lệnh nọ, nghị định kia hay ko ghi thì hợp đồng đó vẫn phải đương nhiên tuân theo quy định của pháp luật hiện hành có liên quan. Nếu bạn nắm chắc rồi thì ko sao, nếu chưa chắc mà dẫn chiếu sai thì sẽ thành buồn cười. Hiện nay, Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế đã hết hiệu lực nhưng tôi vẫn thấy nhiều hợp đồng dẫn chiếu đàng hoàng trên hợp đồng: "Căn cứ vào Pháp lệnh HĐKT ngày 25/9/1989 ...". Hơn nữa, hệ thốgn pháp luật văn bản của VN còn khá phức tạp: Luật - Nghị định - Thông tư ... nên dẫn chiếu cũng khó đầy đủ đc.
Vì vậy, để thuận tiện thì không cần ghi căn cứ vào văn bản pháp luật nào trên hợp đồng mà vẫn hợp pháp hợp lệ. Mặc dù vậy, nội dung của hợp đồng phải ko đc vi phạm quy định pháp luật, các bên hợp đồng ko đc thỏa thuận trái luật.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Theo mình nghĩ là thế này: Hợp đồng kinh tế lập với mục đích là tạo sự ràng buộc trách nhiệm của đôi bên.HĐ KT được lập nên bởi sự thoả thuận và đồng ý của cả 2 bên thôi, chứ ko theo một NGHỊ ĐỊNH hay PL nào cả.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Help me!

Thank you!

Theo mình biết thì bây giờ người ta không gọi chung chung là Hợp đồng kinh tế nữa mà ghi cụ thể là hợp đồng gì (VD: Hợp đồng mua bán thiết bị...)
Bên mình thì thường ghi căn cứ như sau:

- Căn cứ Bộ luật dân sự số 33/2005/QH11 ngày 14/06/2005 của Quốc hội nước Cộng Hoà Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam (có hiệu lực từ ngày 01/01/2006);
- Căn cứ Luật thương mại số 36/2005 /QH11 ban hành ngày 14/06/2005 của Quốc hội nước Cộng Hoà Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam (có hiệu luật ngày 01/01/2006) ;
- Căn cứ vào khả năng .....
- Căn cứ vào nhu cầu của ....

Hôm nay, ngày… tháng.. năm 2007 .Chúng tôi gồm:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Theo mình nghĩ là thế này: Hợp đồng kinh tế lập với mục đích là tạo sự ràng buộc trách nhiệm của đôi bên.HĐ KT được lập nên bởi sự thoả thuận và đồng ý của cả 2 bên thôi, chứ ko theo một NGHỊ ĐỊNH hay PL nào cả.

Sai lầm nghiêm trọng!
Trong 1 số trường hơp phải có hợp đồng, đó là theo luật định.
Và theo luật định mới xem xét hợp đồng có bị vô hiệu hay không.

Bạn Anh Thư có thể theo ý kiến của Cà Mau , Tuankq. Tốt nhất là chỉ cần ghi : căn cứ vào nhu cầu và năng lực của 2 bên gồm:.....

Khi có tranh chấp xảy ra sẽ căn cứ theo luât hiện hành để giải quyết, còn căn cứ sai thì rắc rối đủ thứ nếu lỡ mà có tranh chấp xảy ra.

Thân mến

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA