Sửa hóa đơn?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
anh chị cho em hỏi!
hóa đơn bên bán hàng xuất cho em có ghi sai mã số thuế, em bảo chi ấy huỷ! chị ấy bảo chỉ cần sửa là được!
anh chị giúp em với! liệu thế có được không?
:alcon:

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Sai mã số thuế bạn nên yêu cầu bên xuất huỷ HĐGTGT đó đi và thay thế hoá đơn khác nhé.

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
chỉ sai một số thôi a! nếu sửa và đóng dấu công ty bên bán có được không anh!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
anh chị cho em hỏi!
hóa đơn bên bán hàng xuất cho em có ghi sai mã số thuế, em bảo chi ấy huỷ! chị ấy bảo chỉ cần sửa là được!
anh chị giúp em với! liệu thế có được không?
:alcon:

Vậy bạn yêu cầu bên bán làm biên bản điều chỉnh lại MST cho đúng nhé, chứ không sửa được lại MST trên Hóa đơn GTGT đó đâu bạn ah!
Thân!

S

sharp

Guest
21/8/07
28
0
0
41
Ha Noi
cứu em! hóa đơn của em cũng bị sai tên công ty! em thấy bảo chỉ cần sửa tên công ty đúng và đóng dấu bên bán. như vậy bác thuế có chấp nhận không?

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
uh! ấy cũng sai a? tớ cũng không biiết phải làm thế nào! không bit ai bít không

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Sai tên Cty có thể sửa và yêu cầu phía phát hành đóng giấu của họ nên là có thể chấp nhận được (nếu viết sai rễ sửa)
còn nếu sai NST thì bạn nên yêu cầu họ làm biên bản hủy rùi xuất lại (họ không muốn làm biên bản hủy là do họ lười đó thui) hãy nói như thể là Chi cục thuếảơ Quận bạn không cho phép sửa như vậy

S

sharp

Guest
21/8/07
28
0
0
41
Ha Noi
Ngon rồi! cảm ơn anh, nhưng em đọc thông tu 120 không có mục nào quy định cho khoản sửa tên hóa đơn! anh có văn bản nào cho em với!
Thanks

L

lamanh

Guest
10/8/07
1
0
0
42
hanoi
Nếu sai MST thì nên yêu cầu bên bán hủy và xuất lại

T

tran thi to nga

Guest
10/3/06
36
0
0
TP Ho Chi Minh
Bạn chịu khó nói người ta hủy HĐ đó đi và lập một hóa đơn mới chứ sai MST thì nghiêm trọng đó!
Còn sai tên công ty thì mình nghĩ là sửa và đóng dấu là ổn vì MST đối với thuế mới quan trọng mà!
( Mà hủy HĐ hay điều chỉnh cũng đâu có gì phức tạp lắm đâu mà mình thấy đa phần kế toán lại ngại làm vậy nhi?)

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
đây cũng là điều quan trọng nếu ai mà đi mua hàng nhé. khi họ đưa HĐ nhớ nhìn cho kỹ MST và số tiền ghi trên HĐ nếu có sai thì bảo họ hủy ngay và viết lại cái mới cho nó chắc ăn.tránh trường hợp trả tiền rồi mới phát hiện, mất công chạy tới chạy lui,nhiều khi còn bị họ làm khó dễ nữa chứ.

P

phuonghoan.k35

Guest
3/9/06
16
0
0
Hà Nội
Chỉ cần sửa lại cả ba liên rồi đóng dấu treo lên chỗ sửa là được mà. Không có gì đâu. Mọi người đừng lo lắng quá!

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Chỉ cần sửa lại cả ba liên rồi đóng dấu treo lên chỗ sửa là được mà. Không có gì đâu. Mọi người đừng lo lắng quá!

Đúng. H cũng đã từng làm như thế mấy năm rùi mà có bị sao đâu.

L

lamanh274

Guest
24/9/06
2
0
0
43
TP.HCM
Theo quy định thì ko được chỉnh sửa bất cứ mục nào trên hóa đơn - bạn có thể đọc quy định sử dụng hóa đơn để khẳng định điều đó! Bạn nên yêu cầu làm biên bản điểu chỉnh thì sẽ dễ giải trình với CQ Thuế hơn là hủy hóa đơn. Chúc vui vẻ!
Thân!

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
vâng theo thông tư 120 thì không được sửa, nhưng em hỏi anh KTT công ty khác anh ấy bảo thông tư 120 thay đổi rồi! không biết đúng không, ạnh ấy bảo chỉ cần bên bán sủa lại và đóng dấu là được! nhưng em không yên tâm lắm!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
vâng theo thông tư 120 thì không được sửa, nhưng em hỏi anh KTT công ty khác anh ấy bảo thông tư 120 thay đổi rồi! không biết đúng không, ạnh ấy bảo chỉ cần bên bán sủa lại và đóng dấu là được! nhưng em không yên tâm lắm!

Cách tốt nhất là em lên thẳng cơ quan thuế quản lý em để hỏi xem họ muốn mình làm theo cách nào, biên bản hay là sửa và đóng dấu.
Chúc e thành công nhé!
Thân!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Bạn chịu khó nói người ta hủy HĐ đó đi và lập một hóa đơn mới chứ sai MST thì nghiêm trọng đó!
Còn sai tên công ty thì mình nghĩ là sửa và đóng dấu là ổn vì MST đối với thuế mới quan trọng mà!
( Mà hủy HĐ hay điều chỉnh cũng đâu có gì phức tạp lắm đâu mà mình thấy đa phần kế toán lại ngại làm vậy nhi?)
------------
Lo gì đâu! zdoạ..ko trả tiền nữa thì có bào gì cũng phải huỷ + viết lại HĐ.
Phải làm biên bản huỷ và viết lại HĐ. mình ko thể gánh vác cái sai + cái lười cho họ được pk?
-------
có thêm 1 người bạn là có thêm 1 niêm vui, có thêm 1 người bạn là có thêm 1 nôic lòng?.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Cách tốt nhất là em lên thẳng cơ quan thuế quản lý em để hỏi xem họ muốn mình làm theo cách nào, biên bản hay là sửa và đóng dấu.
Chúc e thành công nhé!
Thân!
------
sao phải cực khổ mà phải như vậy?..Nếu ko viết lại HĐ sẽ ko trả tiền nữa hoặc gọi điện cho người quản lý bên xuất HĐ rằng: Nhân viên của anh đã xuất HĐ sai, đề nghị cho nhân viên viết lại! chỉ vậy thôi

Có viết lại HĐ hay ko thì bảo ông! :wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Lê Hồng Đào

Guest
Cho mình tham gia tí, mình kg biết là trong thông tư nghị định nào quy định nhưng thông tin chính xác ntn : khi sai về thông tin đơn vị thì kg được điều chỉnh mà phải hủy hđ đó (nhưng trường hợp cơ quan thuế bạn chấp nhận điều chỉnh thì vẫn được), còn sai về số lượng , gtrị thì làm bb điều chỉnh.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
1. Quy định chung về sử dụng hóa đơn chứng từ
....................................
1.4. Xử lý các trường hợp viết sai hóa đơn

- Trường hợp hóa đơn viết sai cần hủy bỏ thì phải gạch chéo các liên của tờ hóa đơn, và ghi chữ hủy bỏ vào các liên của hóa đơn. Tuyệt đối không được xé rời khỏi quyển hóa đơn mà phải lưu giữ đầy đủ các liên để thanh toán số hủy bỏ với cơ quan thuế (tờ hóa đơn này được thể hiện trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng ở cột số tổn thất khác).

- Trường hợp hóa đơn đã xé rời khỏi quyển và giao cho người mua rồi sau đó mới phát hiện viết sai như: sai tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua hoăc ghi sai số lượng, đơn giá, giá thanh toán… thì 2 bên mua và bán phải lập biên bản ghi rõ nội dung sai, số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của hóa đơn ghi sai đó, thu hồi đủ các liên của tờ hóa đơn sau đó gạch chéo ghi chữ hủy bỏ và lưu trên quyển hóa đơn, đồng thời bên bán phải lập hóa đơn mới giao cho khách hàng và ghi ngay trên tờ hóa đơn mới "thay thế tờ hóa đơn số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… " của tờ hóa đơn hủy bỏ. Bên mua, bên bán hàng phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hóa đơn hủy bỏ.

- Trường hợp viết sai thuế suất thì 2 bên lập biên bản điều chỉnh lại hóa đơn đã ghi sai thuế suất thuế GTGT, trong biên bản điều chỉnh phải ghi rõ nguyên nhân, giá thanh toán, số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn và bên bán lập hóa đơn GTGT bổ sung thuế suất, tiền thuế và ghi rõ trên tờ hóa đơn là:"Số thuế GTGT ghi bổ sung (hoặc điều chỉnh giảm thuế suất thuế GTGT) của hóa đơn số ký hiệu, sêri, ngày… tháng… năm… của tờ hóa đơn ghi sai và theo biên bản điều chỉnh hóa đơn ngày… tháng… năm".
Không biết cái này có đủ căn cứ không chứ để mọi người mỗi người theo một ý thì đến khi nào mới thống nhất được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA