Công Nợ 136 -336

• Thread starter kidmandang
  • Ngày gửi
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hi các pác!
mình gặp một số trường hợp, nhưng giải pháp đưa ra dường như chưa tối ưu, nên Post lên đây mong anh em góp ý:
+Trong trường hợp cty có chi nhánh hạch toán phụ thuộc khác địa phương, công ty bán hàng và xuất hoá đơn cho KH nhưng người giao hàng lại là chi nhánh (hàng này khi xuất cho CN Cty có xuất Hoá Đơn tài chính), vậy trong trường hợp này theo các cao thủ thì nên làm như thế nào đối với Cty và CN về định khoản và theo dõi kho, công nợ ?
+ Trường hợp CN bán hàng cho dealer nhưng dealer chuyển khoản thẳng vào Cty, để thuận tiện trong trường hợp này các pác thiết lập hệ thống Kế Toán giữa Cty & CN như thế nào ?

Rất mong ý kiến đóng góp của các cao thủ WKT! :thumbsup:

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Mình cũng đang găp phải vấn đề như bạn nói, nhưng ở công ty minh với chi nhánh thì hạch toán độc lập, các pác giúp em chi tiết với

P

PVL

Guest
23/7/07
25
0
1
58/115 PCT.f24.bt
các bạn có thể nói rõ vấn đề hơn được không? xuất hóa đơn cho khách hàng , rồi lại xuất cho chi nhánh là sao?
còn trường hợp thứ 2 thì khi nhận CK, bạn ghi nhận giảm công nợ nội bộ: N112/C136 cho lô hàng bán ra

levanton

levanton

Cao cấp
Hi các pác!
mình gặp một số trường hợp, nhưng giải pháp đưa ra dường như chưa tối ưu, nên Post lên đây mong anh em góp ý:
+Trong trường hợp cty có chi nhánh hạch toán phụ thuộc khác địa phương, công ty bán hàng và xuất hoá đơn cho KH nhưng người giao hàng lại là chi nhánh (hàng này khi xuất cho CN Cty có xuất Hoá Đơn tài chính), vậy trong trường hợp này theo các cao thủ thì nên làm như thế nào đối với Cty và CN về định khoản và theo dõi kho, công nợ ?
+ Trường hợp CN bán hàng cho dealer nhưng dealer chuyển khoản thẳng vào Cty, để thuận tiện trong trường hợp này các pác thiết lập hệ thống Kế Toán giữa Cty & CN như thế nào ?

Bạn PVL nói đúng, bạn cần nói rõ hơn. Hàng hóa từ cty xuất cho CN,đã xuất hóa đơn. CN bán cho khách, cty lại xuất hóa đơn nữa , xem như cty bán hàng một lần, xuất 2 lần, sẽ đẫn đến âm kho.

Việc thanh toán của khách hàng: trước hết bạn phải giải quyết thủ tục hóa đơn- hàng hóa rõ đã mới nói tiếp được.
Chào bạn nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hi các pác!

Hi Hi bác KID nêu trường hợp này lên diễn đàn không biết có phải kích thích tính tò mò của em không nữa ý kiến của em đưa ra như sau:

Hi các pác!

Trường hợp của bác CN cty bác là CN có tư cách pháp nhân, khi Cty xuất hàng cho chi nhánh bác xuất HĐ GTGT số hàng trên. Khi bác xuất bán cho KH thì chi nhánh bác giao số hàng trên, không có vấn đề gì hết. Về công nợ thì bác bác vẫn theo dõi bình thường đối với chi nhánh hạch toán phụ thuộc còn số hàng trên do chi nhánh xuất thì bác có thể lập 1 phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ cho chi nhánh(trong trường hợp này số HH trên là bác mượn tạm của CN để xuất cho KH bây giờ xuất bù lại) việc theo dõi kho thì không có vấn đề gì nữa luôn, trong sổ sách kế toán của bác thì bác chi tiết thêm cho em cái kho CN nữa, làm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ bác ghi kho nhập là kho chi nhánh, kho xuất là kho cty, nội dung xuất gửi bán số hàng xyz theo số lương mà bên bác đã mượn chi nhánh xuất cho KH. Cuối kỳ khi cân đối và kiểm kê lại kho số lượng hàng hóa của bac giữa kho cty và kho chi nhánh vẫn cân đối bình thường.

Trường hợp này của bác em xử lý như sau:
TH1:
+ Khi xuất gửi bán hàng cho các đại lý:
Nợ TK 157
Có TK 155
+ Khi xác định đã bán được hàng và đại lý yêu cầu Cty xuất HĐ GTGT cho khách hàng và khách hàng thanh toán chuyển khoản cho cty.
Nợ TK 632
Có TK 157

Nợ TK 112
Có TK 5112
Có TK 3331
Trong trường hợp này bác theo dõi công nợ bình thường:

TH2:
Khi bác xuất hàng cho các đại lý mà xuất HĐ GTGT:
+ Khi xuất HĐ GTGT cho đại lý:
Nợ TK 632
Có TK 155

Nợ TK 131( chi tiết đại lý)
Có TK 5112
Có TK 3331
+ Khi khách hàng thanh toán tiền mà chuyển khoản thẳng vào TK của Cty cho tiện.
Nợ TK 112
Có TK 131(chi tiết công nợ phải thu của đại lý)
có TK 338( nếu công nợ với đại lý nhỏ hơn số tiền chuyển vào TK)

Trường hợp nếu số tiền CK vào TK > công nợ phải thu của đại lý khi thanh toán trả phần chênh lệch cho đại lý:
Nợ TK 338
Có TK 111,112
Trường hợp số tiền chuyển vào TK nhỏ hơn công nợ phải thu của đại lý thì chỉ phản ánh số tiền công nợ bù trừ tương ứng với số tiền nhận được
Nợ TK 112
Có TK 131

Đó là vài ý kiến của em mong các bác bổ sung thêm:bigok:

Sửa lần cuối:
N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
Em chưa làm vấn đề này bao giờ nhưng thấy họ dùng TK 136 để hạch toán đối với đơn vị hạch toán độc lập; khi rót xuống đơn vị cấp dưới: nợ TK136/ có TK liên quan, cuối kỳ quyết toán nợ TK liên quan/ có TK136 và kèm theo vài bút toán lợi nhuận nếu có.

T

trang2008

Guest
23/2/09
1
0
0
42
Thanh Xuân
Cho mình hỏi chút

Công ty mình làm về dịch vụ bảo vệ.
Nó có nhiều chi nhánh và hạch toán độc lập nhau
Nhưng chi nhánh của mình thường trả lương hộ cho tổng công ty và trong tổng công ty thường gửi tiền cho chi nhánh mình trả tiền hộ. Vậy mình hạch toán như thế nào cho đúng nhỉ.
Các bạn giúp mình mới.
Thank.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
chắc là nhầm lẫn giữa chi nhánh hạch toán độc lập và phụ thuộc, nếu là phụ thuộc thì chi nhánh làm gì có quyền xuất hóa đơn cơ chứ, và công ty cũng không xuất hóa đơn bán hàng cho chi nhánh được, mà xuất thẳng cho người mua hàng.hạch toán độc lập thì mới như thế được.hạch toán phụ thuộc thì dùng 136 và 336 để phản ánh công nợ giữa chi nhánh và công ty.nếu độc lập thì dùng 131, 331 để phản ánh công nợ bình thường như giữa 2 công ty với nhau.