Tạm ứng và hoàn ứng

• Thread starter thumper
  • Ngày gửi
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Ở công ty tôi, do nhân viên kinh doanh ở các tỉnh xa nên khi công ty chuyển tiền lên cho họ để mua hàng phải thông qua lái xe của công ty. Khi xuất tiền tạm ứng cho NV kinh doanh A, công ty viết phiếu chi tạm ứng cho lái xe B ( B ký nhận) sau đó B chuyển tạm ứng cho A ( có giấy biên nhận nhận tiền của B đưa cho A). Vì vậy khi định khoản tôi bị mắc chỗ chuyển tạm ứng cho nhau.
khi xuất tiền cho lái xe B : Nợ 141(B)
Có 111
Khi B chuyển tạm ứng cho A: Nợ 141 (A) ???
Có 141 (B) ???
Theo nguyên tắc thì người được tạm ứng không được chuyển tạm ứng cho người khác. Nhưng trong trường hợp của tôi, tôi chẳng biết làm ji ngoài việc làm như trên. Hơn nữa nếu làm như tôi thì khi vào sổ cai TK 141 sẽ không được chính xác. Mong các bạn giúp tôi hạch toán để vừa có thể kiểm soát số tiền khi đưa cho A và B

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Mình tham mưu cho bạn ý kiến này nhé!
Yêu cầu nhân viên kia trước khi tạm ứng nên fax một bản tạm ứng về, sau đó bạn viết phiếu chi ra cho nhân viên đó, tuy nhiên là do lái xe nhận và ký thay, sau khi lái xe giao tiền cho nhân viên kia cầm giấy biên nhạn số tiền đó về và kẹp vào chứng từ, sau đó khi nào nhân viên kia về sẽ gửi lại giấy đề nghị tạm ứng gốc và ký vào phiếu chi bên cạnh người ký nhận thay sau đó trả lại giấy biên nhận cho nhân viên đó ký với lái xe,
Tất cả các but toán đều hạch toán vào nhân viên kia ko hạch toán vào lái xe

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Cám ơn bạn . Tuy nhiên cách của bạn có vẻ không ổn , vì đâu phải lúc nào có có máy fax kề bên. Hơn nữa là theo cách của bạn người kinh doanh chỉ ký trên 1 liên được thôi. Và quản lý người lái xe ko chặt chẽ. Tớ nói vạy có đúng ko ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cám ơn bạn . Tuy nhiên cách của bạn có vẻ không ổn , vì đâu phải lúc nào có có máy fax kề bên. Hơn nữa là theo cách của bạn người kinh doanh chỉ ký trên 1 liên được thôi. Và quản lý người lái xe ko chặt chẽ. Tớ nói vạy có đúng ko ?
Bạn tạm ứng cho NV
Ở công ty tôi, do nhân viên kinh doanh ở các tỉnh xa nên khi công ty chuyển tiền lên cho họ để mua hàng phải thông qua lái xe của công ty. Khi xuất tiền tạm ứng cho NV kinh doanh A, công ty viết phiếu chi tạm ứng cho lái xe B ( B ký nhận) sau đó B chuyển tạm ứng cho A ( có giấy biên nhận nhận tiền của B đưa cho A). Vì vậy khi định khoản tôi bị mắc chỗ chuyển tạm ứng cho nhau.
Khi bạn xuất tiền tạm ứng cho nhân viên A thì nhân viên A là người ứng tiền và cũng là người thanh toán tiền tạm ứng vậy bạn phải ghi phiếu là tạm ứng cho NV A. Lái xe B chỉ là người mang tiền giúp bạn chỉ cần làm biên nhận và yêu cầu NV B ký xác nhận có nhận một số tiền X của cty chuyển cho NV kinh doanh A. Việc Lái xe B mang số tiền đó chuyển cho NV KD A thì sau khi giao tiền cho NVKD A lái xe B phải yêu cầu NV KD A ký vào phiếu tạm Ứng và gửi về Cty hoặc mang về Cty khi là thủ tục hoàn ứng.
Bạn quản lý số tiền tạm ứng cho nhân viên A chứ không phải bạn Quảng lý lái xe B vì lái xe B chỉ làm nhiệm vụ là chuyển giúp tiền tạm ứng của NV KD A thôi.
tạm ứng cho nhau.
khi xuất tiền cho lái xe B : Nợ 141(B)
Có 111
Khi B chuyển tạm ứng cho A: Nợ 141 (A) ???
Có 141 (B) ???

Người Ứng tiền là nhân viên A nên các khi bạn xuất tiền TƯ ghi
Nợ TK 141( NV A)
Có TK 111
Thân!

Sửa lần cuối:
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Cám ơn bạn nhiều. Tớ sẽ áp dung xem
Như vậy khi xuất tiền tạm ứng: gồm phiếu chi (cho A)( chưa ký) + giấy biên nhận( tờ 1) giao tiền cho B nhờ B chuyển cho A.
Sau đó khi B chuyển cho A lại làm 1 giấy biên nhận( tờ 2) nữa(biên nhận A đã nhận của B) và A ký phiếu chi.
B mang giấy biên nhận (tờ 2) + phiếu chi A đã ký mang về.
Tớ hiểu như vậy có đúng ko?

phong2v

phong2v

Guest
Cám ơn bạn nhiều. Tớ sẽ áp dung xem
Như vậy khi xuất tiền tạm ứng: gồm phiếu chi (cho A)( chưa ký) + giấy biên nhận( tờ 1) giao tiền cho B nhờ B chuyển cho A.
Sau đó khi B chuyển cho A lại làm 1 giấy biên nhận( tờ 2) nữa(biên nhận A đã nhận của B) và A ký phiếu chi.
B mang giấy biên nhận (tờ 2) + phiếu chi A đã ký mang về.
Tớ hiểu như vậy có đúng ko?
Nếu bạn làm theo cách này thì chỉ cần như thế này nhé
1/ Giao tiền cho B thì yêu cầu ký biên nhận là đã nhận tiền để chuyển cho A, kèm theo đưa cho B tiền + 1 phiếu chi ghi tên A.
2/ Khi B giao tiền cho A thì nhân viên A ký nhận vào phiếu chi đó và B cầm về khi đó kế toán nhận phiếu chi đã có ký nhận của A đồng thời xóa giấy biên nhận mà B đã kỹ nhận là nhận tiền để giao cho A

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bác Phong2V nói đúng ý em đó
chỉ cần thế thôi vì LX B đã ký vào biên nhận rồi và phiếu TƯ thì chỉ cần NV KD A ký vào đó và mang về Cty khi thanh toán hoàn ứng là ok.

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Đây là cách cty mình đang làm có rất nhiều trừong hợp giống như cty bạn mà quản lý vẫn tốt đó thôi.

Bạn cũng có thể nói 1 nhân viên khác làm chung bộ phận với A viết tạm ứng thay và có chữ ký xác nhận của trưởng phòng bạn nhé. Đây là để giải quyết cho trường hợp bạn A k có máy fax bên cạnh đó.

Bạn chỉ cần làm 1 phiếu chi và chạy 1 số ghi tên A tạm ứng, trước khi giao tiền cho B nhận bạn photo ra 1 bản đưa cho B (và cho B ký tên nhận tiền trên phiếu chi tên A) còn B khi gặp A giao tiền thì B sẽ đưa phiếu chi đó cho A ký sau đó đem về giao cho bạn kẹp vào chung để làm chứng từ lưu.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Cám ơn các bạn nhiều mình sẽ làm theo cách của bạn Phong2V. Cám ơn các bạn nhiều.
Nhân tiện các bạn chỉ cho tớ cách hạch toán nhập xuất đối với hàng thực phẩm( các bạn giúp tớ nhé, tớ viết bên Giá thành tiêu đề:" Kế toán tại công ty Thực Phẩm")

H

hoangtung166

Guest
8/4/06
16
0
0
Hà Tây
A nhận tạm ứng: 141(A)/111
B nhận của A: giấy biên nhận có chữ ký của cả hai
B có trách nhiệm thanh toán cho A
A thanh toán với công ty: 152,133;111/141(A)
Tóm lại, cứ nhằm A mà hạch toán :D

N

NguyenTuan1977

Guest
27/8/07
27
0
0
Hanoi
theo y kien cua toi, va hien nay, cong ty toi van dang lam: khi tam ung nhu vay, minh van hach toan cho nhan vien A. (nhan vien A phai ky giay tam ung)
No 141 (chi tiet cho A)
Co 111.
Viec nhan vien A khong nhan duoc tien tam ung, thi de nhan vien B nhan ho, ky nhan tren phieu chi (ky ro la nhan ho). Va co trach nhiem chuyen cho nhan vien A, co giay bien nhan 2 nguoi.
Va nhan vien A hoan tam ung 1 cach binh thuong.
Ben cong ty minh hien nay dang lam nhu vay??? lieu co gi sai ko cac ban oi...

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Hoàn toàn hợp lý không có vấn đề gì bạn cứ yên tâm mà làm

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Trong trường hợp này, người Lái xe đóng vai trò là người chuyển tiền chứ ko phải là người tạm ứng tiền như anh A được. bạn nên phận biệt rõ ràng điều này!. Chúng ta chỉ có thể mở sổ theo dõi và định khoả cho số tạm ứng và Lập 1 Giấy biên nhận chuyển tiền có chữ ký của anh lái xe với nội dung chuyển tiền tạm ứng cho anh A là được.

N

NguyenTuan1977

Guest
27/8/07
27
0
0
Hanoi
Rat cam on cac ban da quan tam giup toi tra loi nghiep vu ke toan con chua vung

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Cám ơn các bạn đã góp ý.

H

hungvq7888

Guest
2/9/07
37
0
0
44
Việt Nam
Theo tôi thì đó không được. vì bố đẻ nhận tiền thay cho con trai ruột vẫn còn phải có giấy ủy quyền mới được phép đấy đúng không các bác

H

hungvq7888

Guest
2/9/07
37
0
0
44
Việt Nam
Tôi đã ít nhất 1 lần được làm như vậy rồi đấy

H

hathanh

Guest
các bạn ơi!cty mình chuyên nhận hàng gia công , khi mình mua nguyên phụ liệu để phục vụ về khâu sản xuất thì hạch tón như thế nào? các bạn giúp mình với nha

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
các bạn ơi!cty mình chuyên nhận hàng gia công , khi mình mua nguyên phụ liệu để phục vụ về khâu sản xuất thì hạch tón như thế nào? các bạn giúp mình với nha
Bạn cũng hạch toán bình thường như khi bạn SX thôi, khi bạn mua Nguyên Phụ liệu về hạch toán
Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111,112,131
khi xuất nguyên phụ liệu ra gia công hàng hóa ĐK
Nợ TK 154
Có TK 152
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA