Kế toán đại lý

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi t nguyet, 4 Tháng chín 2007.

1,773 lượt xem

1. t nguyet

t nguyet Thành viên thân thiết

Cho em hỏi một chút mấy anh chị nha:mình làm kế toán cho đại lý có giống với làm kế toán cho một doanh nghiệp không? Hay là mình chỉ báo cáo thuế GTGT hằng tháng thôi.

2. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Em làm kế toán đại lý bán đúng giá cho cty hay đại lý thông thường
    Nếu làm đại lý bán đúng giá cho cty thì em chỉ làm báo cáo thuế GTGT và theo dõi hàng hóa nhập xuất, tiền bán hàng và tiền xuất trả cty, tiền hoa hồng được hưởng.
    Nếu em làm đại lý hàng hóa nhưng không bán hàng đúng giá của công ty mà bán lẻ hàng hóa giá của đại lý bên em quy định thì cũng phức tạp đó nó sẽ giống như em làm kế toán cho công ty em ah!
    Thân!

3. t nguyet

t nguyet Thành viên thân thiết

Đại lý đó là đại lý bán lẽ, nghĩa là em phải làm báo cáo tài chính nộp cho cơ quan thuế nữa phải không ạ!Và cơ quan thuế cũng đi quyết toán đại lý này như một doanh nghiệp?

4. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Đúng rồi, khi em là đại lý bán lẻ không phải là đại lý bán đúng giá cho công ty thì em là cơ sở kinh doanh bình thường, mọi thủ tục em cũng làm giống như trong công ty vậy, phải kê khai sổ sách nộp báo cáo thuế và nộp Thuế TNDN bình thường em ah!