Kế toán đại lý

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Cho em hỏi một chút mấy anh chị nha:mình làm kế toán cho đại lý có giống với làm kế toán cho một doanh nghiệp không? Hay là mình chỉ báo cáo thuế GTGT hằng tháng thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cho em hỏi một chút mấy anh chị nha:mình làm kế toán cho đại lý có giống với làm kế toán cho một doanh nghiệp không? Hay là mình chỉ báo cáo thuế GTGT hằng tháng thôi.
Em làm kế toán đại lý bán đúng giá cho cty hay đại lý thông thường
Nếu làm đại lý bán đúng giá cho cty thì em chỉ làm báo cáo thuế GTGT và theo dõi hàng hóa nhập xuất, tiền bán hàng và tiền xuất trả cty, tiền hoa hồng được hưởng.
Nếu em làm đại lý hàng hóa nhưng không bán hàng đúng giá của công ty mà bán lẻ hàng hóa giá của đại lý bên em quy định thì cũng phức tạp đó nó sẽ giống như em làm kế toán cho công ty em ah!
Thân!

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Đại lý đó là đại lý bán lẽ, nghĩa là em phải làm báo cáo tài chính nộp cho cơ quan thuế nữa phải không ạ!Và cơ quan thuế cũng đi quyết toán đại lý này như một doanh nghiệp?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đúng rồi, khi em là đại lý bán lẻ không phải là đại lý bán đúng giá cho công ty thì em là cơ sở kinh doanh bình thường, mọi thủ tục em cũng làm giống như trong công ty vậy, phải kê khai sổ sách nộp báo cáo thuế và nộp Thuế TNDN bình thường em ah!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA