Có nhất thiết phải có thẻ kho?

• Thread starter LeHuyentrang
  • Ngày gửi
L

LeHuyentrang

Guest
E mới làm kế toán cho Cty nè, cô kế toán cũ cứ nhất nhất nói e phải dùng thẻ kho để theo dõi hàng hóa cho tiện, chẳng là cty e chuyên buôn bán hàng hóa qua mạng, mà đủ thứ mặt hàng nhiều nhiều vô kể từ cái nhỏ nhất như gói tăm đến cái lớn nhất,theo e thì cứ theo dõi làm sao để kiếm soát được số lượng hàng xuất nhập tồn là được, cuối tháng e có bẳng tổng hợp hàng hóa tồn kho đi kèm là bảng chi tiết từng mặt hàng xuất nhập và tồn trong tháng, e nghĩ chỉ như vậy là đủ, e làm kế toán máy trên Excel, cuối tháng in 1 lần vậy là OK, E làm như vậy có được ko hả các bác ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
thực ra thì kế toán chỉ cần bảng chi tiết từng mặt hàng là -trên đó ghi rõ cả số lượng và giá trị. Cuối tháng bạn có bảng tổng hợp NXT + bảng chi tiết.
Theo mình hiểu thì có thể cô Kế toán không giỏi về vi tính lắm nên muốn bản mở thẻ kho để cô dễ kiểm tra hơn. Còn bạn bằng excel khi nào cần cô ấy không biết tìm như thế nào cả. hơn nữa nếu chỉ cuối tháng mới nhìn vào bảng bạn in thì làm sao mà biết hàng nào còn hàng nào không>

V

vy_tieumuoi

Guest
14/8/07
20
0
0
tphcm
Bác Gianguyen nói có lý lắm, em chỉ xin góp ý chút đỉnh là lỡ khi cần biết số tồn kho mà máy VT hỏng hóc hay ... có trục trạc gì đó mất hết số liệu thì sao nhỉ??? Theo em thì cũng nên mở thẻ kho để lưu trữ và cập nhật số tồn. Có thể mỗi ngày in ra 1 bản chi tiết, cuối tháng tổng hợp trong báo cáo xnt.

N

nhthang69

Guest
8/5/07
6
0
0
Hà nội
Cái em đang làm cũng là một hình thức thẻ kho rồi đấy. Quan trọng là E quản lý chặt chẽ được tình hình biến động của vật tư, hàng hóa trong kho.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thẻ kho là một loại sổ bắt buộc trong quản lý vật tư quy định trong hệ thống chứng từ, sổ kế toán không thể tùy tiện bỏ được đâu bởi về nguyên tắc thẻ kho do thủ kho giữ và ghi chép số liệu nhập xuất tại kho còn kế toán kho là người kiểm tra ghi nhận số liệu mà thủ kho thực hiện trên thẻ kho bạn bỏ thẻ kho là vi phạm chế độ kế toán đó, cho dù hiện nay nhiều trường hợp thủ kho và kế táon kho là một thì các chiứng từ, sổ theo dõi quản lý vật tư hàng háo vẫn phải đầy đủ theo quy định.

L

LeHuyentrang

Guest
E có lên CQ thuế mua hóa đơn , Cán bộ QLy có nói e mua 1 bộ sổ sách kế toán có thấy thẻ kho gì đâu, e nghĩ là ko cần làm thẻ kho, mà Cty của e là tư nhân, e làm kế toán thực tế là phải làm tất tần tật, làm thêm cái thẻ kho chắc ko kham nổi mất, vì cứ mỗi mặt hàng lại 1 cái thẻ kho, tìm phát ốm nói chi đến xuất xuất nhập nhập, e có thể biết chế độ kế toán yêu cầu sổ kế toán bắt buộc phải có thẻ kho cụ thể là điều khoản mục hay....nào ko vậy a? bác có thể nêu dẫn chứng rõ ràng cho e dựa vào đó e làm theo đc ko a bác thd6758 ??

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
bạn tham khảo thêm danh mục sổ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp theo QĐ15/2006.
Còn theo mình bạn nên căn cứ vào tình hình của doanh nghiệp mà sử dụng sổ sách theo đúng quy định.
Nếu bạn phải làm tất cả mọi việc thì thêm thẻ kho là hơi mệt đấy.
Lúc mình mới đi làm mình còn phải làm sổ sách bẳng tay - khi đó không có máy vi tính. hàng tháng phải cầm sổ sách về làm và tính bằng tay. hàng hoá vật tư là 150 danh mục, thế mà vẫn phải làm cho xong.
Thân

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
thực ra thì kế toán chỉ cần bảng chi tiết từng mặt hàng là -trên đó ghi rõ cả số lượng và giá trị. Cuối tháng bạn có bảng tổng hợp NXT + bảng chi tiết.
Theo mình hiểu thì có thể cô Kế toán không giỏi về vi tính lắm nên muốn bản mở thẻ kho để cô dễ kiểm tra hơn. Còn bạn bằng excel khi nào cần cô ấy không biết tìm như thế nào cả. hơn nữa nếu chỉ cuối tháng mới nhìn vào bảng bạn in thì làm sao mà biết hàng nào còn hàng nào không>

Thế theo em thẻ kho là sổ kế tóan hay sổ của kho?
Nếu không có thẻ kho thì thủ kho quản lý kho bằng cách nào?
Nếu không có thẻ kho, không có máy tính, mà ở thời điểm đó sếp muốn biết vật tư nào đó trong kho còn bao nhiêu thì làm sao? Đâu phải DN nào cũng cập nhật số liêu chính xác số liệu tồn kho tại 1 thời điểm đâu.

Đến bay giờ, dù cho có hổ trợ của tin học thì việc lập thẻ kho vẫn kà quy định rất cần thiết

Điều này chưa chắc đâu em.

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Thẻ kho là một loại sổ bắt buộc trong quản lý vật tư quy định trong hệ thống chứng từ, sổ kế toán không thể tùy tiện bỏ được đâu bởi về nguyên tắc thẻ kho do thủ kho giữ và ghi chép số liệu nhập xuất tại kho còn kế toán kho là người kiểm tra ghi nhận số liệu mà thủ kho thực hiện trên thẻ kho bạn bỏ thẻ kho là vi phạm chế độ kế toán đó, cho dù hiện nay nhiều trường hợp thủ kho và kế táon kho là một thì các chiứng từ, sổ theo dõi quản lý vật tư hàng háo vẫn phải đầy đủ theo quy định.
đúng rồi dấy thẻ kho là bắt buột trong mọi hình thức kế toán

N

nganguyen1187

Guest
21/10/10
1
0
0
Tuyên quang
Ðề: Có nhất thiết phải có thẻ kho?

Các anh chị ơi cho em hỏi chút!trường hợp cty em có khoảng hơn 5000 loại vật tư, thì mở và ghi thẻ kho thế nào ạ?hay là pai mở thẻ kho cho hết 5000 loại này ạ!

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Có nhất thiết phải có thẻ kho?

Các anh chị ơi cho em hỏi chút!trường hợp cty em có khoảng hơn 5000 loại vật tư, thì mở và ghi thẻ kho thế nào ạ?hay là pai mở thẻ kho cho hết 5000 loại này ạ!
Đã gọi là mở thẻ kho thì mỗi vật tư/ 1 thẻ, lập mã vật tư cho dễ theo dõi và quản lý tránh trùng lặp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA