Thuê nhà hay mượn nhà

• Thread starter soccon07
  • Ngày gửi
S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN
Công ty TNHH mới thành lập tháng 7 vừa rồi, đang nộp hồ sơ lên thuế để mua HĐGTGT, bên thuế yêu cầu phải có hợp đồng thuê nhà mới được (ko được mượn nhà). Vậy làm thuê nhà hay mượn nhà có gì khác nhau, cái nào có lợi hơn cho công ty vậy các anh chị? Chỉ cho em với? Em đang đi học có biết gì đâu chỉ thấy có gì thắc mắc là hỏi thôi, các anh chị đừng cười em nhé!
Các anh chị ơi chỉ cho em cách lập báo cáo thuế với, bọn em học chẳng được học sổ sách đó. Muốn tìm hướng dẫn cách lập các cái đó thì tìm ở đâu bây giờ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Công ty TNHH mới thành lập tháng 7 vừa rồi, đang nộp hồ sơ lên thuế để mua HĐGTGT, bên thuế yêu cầu phải có hợp đồng thuê nhà mới được (ko được mượn nhà). Vậy làm thuê nhà hay mượn nhà có gì khác nhau, cái nào có lợi hơn cho công ty vậy các anh chị? Chỉ cho em với? Em đang đi học có biết gì đâu chỉ thấy có gì thắc mắc là hỏi thôi, các anh chị đừng cười em nhé!
Các anh chị ơi chỉ cho em cách lập báo cáo thuế với, bọn em học chẳng được học sổ sách đó. Muốn tìm hướng dẫn cách lập các cái đó thì tìm ở đâu bây giờ?

Thuê nhà hay mướn nhà, đó là quyền của Cty chứ, đâu có bắt buộc. Có thuê thì được đưa vào chi phí hợp lý (có hóa đơn), còn mượn thì thôi. Thuế cũng cắc cớ nhỉ???:wall:

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Có lẽ Soccon07 hiểu sai ý của Thuế chăng? trước khi mua hóa đơn GTGT thì DN phải hoàn tất hồ sơ pháp lý, trong đó có biên bản xác nhận trụ sở kinh doanh của địa phương (nếu hợp đồng thuê không có công chứng). Nếu Cty của bạn mượn nhà làm kinh doanh thì phải có sự thỏa thuận giữa chủ nhà và Cty, thỏa thuận này được thể hiện bằng giấy tờ và đây là bằng chứng Cty bạn mượn nhà chứ không phải thuê nhà. :bigok:

D

Dracula_KT

Guest
19/9/06
25
0
1
Thanh xuan - HN
:pepsi:Ok chi Hoaitinhphuong nói đúng đấy bạn ạh? ngaòi ra công ty bạn nên treo biển hiệu nữa đấy. Còn về phần thuế thì bạn nên mua sách hướng dẫn về thuế ở các hiệu sách hoặc vào web http//www. gdt.gov.vn mà tra trong đó kê khai gì cũng hướng dẫn hết đó. chúc nhanh chóng thành công

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Trường hợp công ty bạn chẳng có dây mơ rễ má gì với chủ ngôi nhà bạn làm trụ sở thì chắc phải làm hợp đồng thuê rồi. Ngược lại, nếu chủ nhà có mối quan hệ rất mật thiết với công ty và bạn chứng minh được điều đó, chẳng hạn như đó chính là một thành viên góp vốn của công ty thì có thể chỉ cần làm hợp đồng mượn thôi.

Hợp đồng mượn thì tránh được thuế thu nhập từ cho thuê nhà cho chủ nhà nên không phải dễ gì mà thuế chấp nhận cho bạn lập nếu không có lý giải hợp lý :D

Bạn mua một quyển mẫu văn bản về dựa theo các mẫu hợp đồng trong đó soạn theo. Nhưng dù thế nào cũng nên chuẩn bị tinh thần là khi mang hợp đồng lên sẽ bị vặn vẹo và bắt sửa lại một vài chỗ.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Về nguyên tắc thuê nhà hay mượn nhà đều hợp pháp bởi vì Công ty vẫn được cấp giấy đăng ký kinh doanh, cấp mã số thuế và hoạt động SXKD bình thường. tuy nhiên vấn đề ở đây là khoản thuế phải nộp đối với hoạt động thuê nhà đây chính là mấu chốt các cán bộ thuế tìm biện pháp để tận thu tuy nhiên đứng về phái doanh nghiệp ta thử phân tích tính lợi hay hại của việc này nhé :
1/_Trường hợp mươn : Chi phí cho ngôi nhà đó không được chấp nhận là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, các khoản điện nước đi kèm ngồi nhà đó cũng không được tính vào chi phí hợp lý ví dụ toàn bổ chi phí doanh nghiệp bỏ ra là 10 triệu đồng gồm tiền nhà 8 triệu tiền chi phí 2 triệu như vậy chi phí này không được đưa vào chi phí tính thuê TNDN dẫn đến doanh nghiệp dôi ra khoản lãi 10 triệu nộp thuế 28% bằng 2triệu 8.
2/_Nếu đi thuê doanh nghiệp được đưa khoản tiền nhà này vào chi phí và các khảon chi phí đi kèm nếu doanh nghiệp là người nộp thay chủ nhàthì doanh nghiệp phải nộp các khảon sau :
Thuế GTGT, thuế TNDN cho khoản thuê nhà ước chừng khoảng 22,3% khi đó doanh nghiệp được hạch toán chi phí là
thuê nhà (gồm tiền thuê+thuê) 8 triệu 1,7 triệu = 9,7 triệu
Các chi phí khác 2 triệu như vậy
tổng chi phí được tính là 11,7 triệu tương đương lợi nhuâạ giảm 11,7 triệu
như vậy thay vì phải nộp 2,8 triệu thì doanh nghiêẹ chỉ phải nộp 1,7 triệu
tính một cách sơ bộ vậy để bạn quyết định nên mượn nhà hay đi thuê đó là chưa kể đến khi đi thuê chúng ta có đủ chứng từ hợp pháp để hạch toán khỏi phải trình bày với ai cả.

N

nhungtin

Guest
Bạn thd6758 ơi, mình hơi tối dạ, cho mình hỏi một chút, mình tưởng khi thuê nhà doanh nghiệp hàng tháng phải nộp một khoản thuế cho bên thuế (nếu DN nộp thay chủ nhà), sao bạn nói DN phải nộp thuế GTGT, thuế TNDN ước chừng khoảng 22,3% là sao?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Bạn thd6758 ơi, mình hơi tối dạ, cho mình hỏi một chút, mình tưởng khi thuê nhà doanh nghiệp hàng tháng phải nộp một khoản thuế cho bên thuế (nếu DN nộp thay chủ nhà), sao bạn nói DN phải nộp thuế GTGT, thuế TNDN ước chừng khoảng 22,3% là sao?

22.3% = (Tỷ lệ chịu thuế GTGT trên doanh thu x 10%) + (Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu x 28%)

Tỷ lệ do mỗi tỉnh thành đưa ra, không có giống nhau trên toàn quốc.

H

heobeo

Guest
14/11/07
2
0
0
36
hatay
cho minh hoi neu cty minh thue nha nhung sdung khong het, bay gio cho mot cong ty khac thue mot phong trong can nha do thi hach toan

H

heobeo

Guest
14/11/07
2
0
0
36
hatay
cho minh hoi neu cty minh thue nha nhung sdung khong het, bay gio cho mot cong ty khac thue mot phong trong can nha do thi hach toan nhu the nao? cam on nhiu

Vàng phai

Vàng phai

Guest
cho minh hoi neu cty minh thue nha nhung sdung khong het, bay gio cho mot cong ty khac thue mot phong trong can nha do thi hach toan nhu the nao? cam on nhiu
Công ty mình cũng tương tự, mượn được nhà của 1 thành viên là trụ sở ,nhưng do có nhiều địa điểm nên sử dụng không hết mà chỉ giữ lại 1 phần làm trụ sở giao dịch , phần còn lại cho cty khác thuê.Hiện tại cty lại vẫn phải thuê thêm 1 địa điểm khác làm vp cho gần công trường . Vậy phải tính ntn? , hạch toán,theo dõi? báo cáo với thuế không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA