Chi thưởng 2/9?

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
anh chị ơi cho em hỏi.GĐ em có mua một thẻ chơi golf giá trị rất lớn,Cty em mới thành lập chưa có doanh thu,khi kê khai thuế hàng tháng kế toán chỗ em cho vào là chi phí.Kê khai vào chi phí để được khấu trừ thuế hay để trích sau lợi nhuận DN.Làm thế nào là đúng.Anh Chị chỉ giúp em với
------
Nếu là Thẻ điện thoại trả trước thì được còn ..cái..khoản thẻ Golf của Xếp thì chuyển cho sếp Bà thanh toán thui..

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xuongrongbachvu

Guest
29/8/07
16
0
0
Bình Dương
"+ đưa cái này vào phụ cấp tiền lương T09/07 căn cứ theo HDLĐ hoặc thỏa ước lao động tập thể ->đưa vào CP"

OK rồi đó!

N

Nguyen Tuan Dat

Guest
5/3/05
19
0
0
48
TP.HCM
Theo lập luận của bạn thì nó là chi phí của công ty để báo cáo với Sếp nhưng khó chứng minh được đó là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN. Hầu hết cán bộ thuế sẽ xuất toán chi phí này và phạt theo thông tư 41/2004/TT-BTC.
Bạn hãy nói với Sếp khi quyết toán thuế thì mời Sếp nói chuyện với CB thuế. Nếu Sếp cảm thấy nói không được thì làm theo lời của luckyluck866 ngay từ bây giờ nhé.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Chưa chắc đâu Kid ui, có thể là chi phí ngoại giao của xếp phục vụ cho việc ký kết HĐ hoặc trước khi được nhận thầu công trình đấy.

+ Bác Trung nói đúng! vấn đề thẻ hội viên Golf, thẻ quần vợt này đã được TCT trả lời bằng CV 3123/TCT-PCCS ngày 24/08/2006 trong đó có nói rõ trường hợp nào được đưa vào CP tính thuế khống chế 10% và trường hợp nào ko được --> cái quan trọng vẫn là chứng minh được mục đích sử dụng của nó có phục vụ cho hoạt động của Cty ko, cái vụ này khó.
+ CV 3123/TCT-PCCS : “Trường hợp doanh nghiệp có mua thẻ hội viên golf hoặc mua thẻ chơi quần vợt để phục vụ cho hoạt động kinh doanh như nâng cao uy tín, tạo cơ hội giao lưu, để tăng thêm cơ hội kinh doanh thì khoản chi mua thẻ hội viên này thực chất là khoản chi phí tiếp thị, tiếp tân, khánh tiết, giao dịch, đối ngoại được tính vào chi phí hợp lý nhưng bị khống chế theo hướng dẫn tại điểm 11 - Mục III - Phần B – Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính...”.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
+ đưa cái này vào phụ cấp tiền lương T09/07 căn cứ theo HDLĐ hoặc thỏa ước lao động tập thể ->đưa vào CP :bigok:

Chị ơi,nếu đưa nó vào tiền phụ cấp tiền lương T09/07 thì tháng 09 lương lại tăng lên à?Như vậy có ổn không chị?Em thấy nó thế nào ấy?Mà còn đưa vào HDLD thì phải ghi như thế nào thì được công nhận ạ?Em nghĩ chị có kinh nghiệm trong vấn đề này rồi,có gì giúp em với ạ?
Em cám ơn chị trước nha.:freddy:

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Các bạn cho mình hỏi tiền công ty chi thưởng lễ 2/9 có được tính vào chi phí hợp lý ko vậy?Công ty mình là cty TNHH chả có quỹ phúc lợi gì cả. Bạn nào có văn bản liên quan đến việc này cho mình xin nhé, thanks much!

Mình cũng đang băn khoăn về vấn đề này.Nhưng mình đang hạch toán là:
- KHi trả tiền thưởng 02/09 cho CNV thì ghi:
Nợ 3341
Có 1111
(Không thể cho vào Nợ TK4311 vì quỹ khen thưởng chưa có mà bản chất của TK không có số dư nợ)
- Khi có doanh thu và có quỹ khen thưởng thì sẽ hạch toán :
Nợ 4311
Có 3341
Mình thấy nó có lý nhưng vẫn thấy sao sao ấy vì nếu 3 năm sau DN mới làm ăn phát đạt thì lúc đó mới có quỹ khen thưởng thì mình vẫn treo trên TK 3341 thì thấy kỳ kỳ
Có anh chị nào có ý kiến hay không ạ?Chia sẻ với em nữa ạ
Cám ơn anh chị nhiều.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Các bạn cho mình hỏi tiền công ty chi thưởng lễ 2/9 có được tính vào chi phí hợp lý ko vậy?Công ty mình là cty TNHH chả có quỹ phúc lợi gì cả. Bạn nào có văn bản liên quan đến việc này cho mình xin nhé, thanks much!

bạn tham khảo nhé!
Hỏi:

Các khoản tiền thưởng nhân ngày lễ (30/4, 2/9) cho công nhân viên được hạch toán như thế nào trong khi DN chưa có lãi để trích lập các quỹ khen thưởng, phúc lợi. Liệu các khoản thưởng này có được tính vào chi phí không?

Cty TNHH 34 Vinacom

Trả lời:

Căn cứ vào Điều 5, Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập DN về các khoản chi phí được trừ để tính thu nhập chịu thuế thì chỉ có chi thưởng sáng kiến, cải tiến mà sáng kiến cải tiến đó đem lại hiệu quả kinh doanh được tính vào chi phí hợp lý, còn các khoản chi thưởng khác phải lấy từ thu nhập còn lại sau khi đã nộp thuế thu nhập DN: Vì vậy khoản chi tiền thưởng nhân ngày lễ (30/4, 2/9) cho công nhân DN không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập DN.

Việc hạch toán kế toán khoản tiền thưởng nhân ngày lễ (30/4, 2/9) cho công nhân viên trong khi DN chưa có lãi để trích lập các quỹ khen thưởng, phúc lợi đề nghị DN có văn bản gửi Vụ Chế độ kế toán Bộ Tài chính để được hướng dẫn cụ thể.

C

COFICO HN

Guest
27/3/06
15
0
1
47
HN
Không đưa vào chi phí đươc đâu, mà bạn phải cải biến or thay đổi ý nghĩa của việc chi 2/9, 30/4 v.vv. VD như chi lương BS tháng chẳng hạn ... chúc bạn thành công.

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
công ty bạn kinh doanh cái j vậy?

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Hi!

Rất mong mọi người cho ý kiến về trường hợp của em

Sửa lần cuối:
L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Nguyên văn bởi tamnt07
Mà một doanh nghiệp mới thành lập, chưa có lãi thì lấy đâu ra quỹ khen thưởng phúc lợi nhỉ, mà khen thưởng 2/9 thì phải có cho anh em trong công ty chứ, bạn nào ở trường hợp này rồi, giải quyết thế nào nhỉ, có phương án nào không?

Cái này bạn có thể chi bình thường, nhưng khi quyết toán thuế thì bạn cứ loại ra khỏi chi phí chịu thuế TNDN là OK!

Tiền thưởng là chi phí trong lương nên bạn loại ra khỏi chi phí chịu thuế TNDN là không được. Khi quyết toán thuế bạn bạn được tính thưởng vào chi phí tiền lương, thì cứ theo nguyên tắc có phát sinh gì thì ghi nhận phát sinh đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA