Chênh lệch giá cả vật tư.

• Thread starter thanhhangvt
  • Ngày gửi
T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
chào cả nhà.mong các bác chỉ dùm em với!
Cty em mua NVL thi công CT do nợ tiền nên đến cuối niên độ KT hóa đơn chưa về em phải làm sổ sách nộp cơ quan thuế theo hình thức tạm nhập(hàng về trước HĐ về sau, giá theo giá trên hợp đồng).Bây giờ HĐ về nhưng giá lại chênh lệch ví dụ như:khi chưa có HĐ em hạch toán như sau :
mua NVL về: Nợ 152/có 331: 15 000 000
khi xuất cho CT: Nợ 621/có 152: 15 000 000
bây giờ HĐ về trị giá chưa thuế là:14 800 000.Vậy phần giá trị vật tư chênh lệch 200 000đ em phải hạch toán như thế nào?
giúp em với!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
khi hàng về mà hóa đơn chưa về thì hạch toán theo giá tạm tính như bạn là đúng rồi : N152/331.
Còn khi hóa đơn về nếu có chênh lệch thì óc 2 cách:
Cách 1) - Xóa giá tạm tính và định khoản lại theo đúng hóa đơn
a) N331/C152 (giá tạm tính đã định khoản trước đó)
b) Nợ TK 152: ( giá trên Hóa đơn)
Nợ TK 1331:
Có TK 331
Trường hợp này thường dùng cho giá tạm tính cao hơn giá trên hóa đơn ( như của bạn)
Cách 2) Định khoản tiếp phần chênh lệch ( Thường là giá tạm tính bé hơn giá trên hóa đơn)
N152/331: (phần chênh lệch

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Về bản chất thì đơn vị cung cấp NVL đã sai: Khi xuất hàng bắt buộc phải xuất hóa đơn kèm theo, việc thanh toán tiền không phụ thuộc vào việc xác định doanh thu bán hàng (của đơn vị cung cấp NVL). Trường hợp họ cứ vin cớ không trả tiền thì không xuất hóa đơn, Cty em có thể thuyết phục họ, cứ xuất hóa đơn và cứ giữ lấy, cho tôi xin số chính xác (bản phô tô) và nếu có thể thì trả tiền thuế cho họ để lấy hóa đơn về có tốt hơn không!
Hoặc sự đã thế thì có cách khác (ngoài cách của nguyễn cẩm Hà) như thế này:
Nếu công trình thi công của em còn tiếp tục và khách hàng đó còn tiếp tục cung cấp NVL cho Cty em thì em nên chấp nhận số trên hoá đơn lần này và bắt họ xuất bù cho lần sau (bù trừ xuất thiếu trên hóa đơn và phiếu nhập kho lần ....ngày.../../..). Lần sau Hạch toán thấp hơn giá trị trên hóa đơn 200.000 (linh hoạt vậy, vì giá trị không lớn lắm)

T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
cảm ơn các anh chị rất nhiều!!! Em sẽ cố gắng học hỏi để làm tốt hơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA