Khai thuế GTGT phí ngân hàng

• Thread starter ketoanquen
  • Ngày gửi
K

ketoanquen

Guest
1/9/04
15
0
0
Ho Chi Minh City
Hiện nay cơ quan mình đang có giao dịch với 1 số ngân hàng của nước ngoài ở Việt Nam. Đến cuối tháng sẽ nhận được 1 hoá đơn GTGT, liệt kê tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong tháng cùng với phí dịch vụ và thuế GTGT tương ứng bằng ngoại tệ. Vậy xin hỏi khi khai thuế GTGT đầu vào cho những hoá đơn này phải sử dụng tỉ giá nào? Dùng chung 1 tỉ giá cho tất cả hay phải theo tỉ giá thực tế tại ngày phát sinh mỗi nghiệp vụ đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

For_you_1112

Guest
18/8/04
14
0
0
SaPa
Theo mình bạn dùng tỷ giá thực tế tại từng thời điểm phát sinh nghiệp vụ. Nó sẽ liên quan đến tiền ngoại tệ tại ngân hàng của bạn.

E

emin1080

Guest
22/5/03
20
0
0
Hanoi
Mình nghĩ là nên dùng tỷ giá thực tế tại ngày phát sinh, tuy nhiên nếu số lượng giao dịch và phí ngân hàng của cty bạn tương đối nhỏ thì không cần quá cầu kỳ như vậy, có thể dủng luôn tỷ giá thực tế tại ngày phát hành hóa đơn, vì nếu có sai lệch xảy ra thì giá trị rất nhỏ, có thể chấp nhận được cả về mục đích quản lý nội bộ và thuế.

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
Về nguyên tắc, đối với các tài khoản phản ánh chi phí khi có nghiệp vụ kinh tế phát sinh liên quan đến ngoại tệ thì luôn luôn được ghi sổ theo giá thực tế.

Như vậy, bạn phải hạch toán thủ tục phí ngân hàng theo tỷ giá thực tế của ngày phát hành hóa đơn trên tổng số phí dịch vụ phải trả (trừ trường hợp hóa đơn có ghi cụ thể từng lần phí dịch vụ với tỷ giá của ngày thực hiện dịch vụ đó thì bạn phải theo tỷ giá của từng lần.)

M

Michelle

Trung cấp
22/5/04
68
0
8
duch2010 nói:
Về nguyên tắc, đối với các tài khoản phản ánh chi phí khi có nghiệp vụ kinh tế phát sinh liên quan đến ngoại tệ thì luôn luôn được ghi sổ theo giá thực tế.

Như vậy, bạn phải hạch toán thủ tục phí ngân hàng theo tỷ giá thực tế của ngày phát hành hóa đơn trên tổng số phí dịch vụ phải trả (trừ trường hợp hóa đơn có ghi cụ thể từng lần phí dịch vụ với tỷ giá của ngày thực hiện dịch vụ đó thì bạn phải theo tỷ giá của từng lần.)

Đúng, nhưng bạn lưu ý nếu nó charge phí luôn thì bạn cũng phải hạch toán tài khoản tiền gửi ngoại tệ theo tỷ giá ghi sổ. Còn tài khoản phí đương nhiên theo tỷ giá gaio dịch thực tế.

X

xacchetdeptrai

Guest
2/11/04
2
0
0
41
ha noi
Theo luật kế toá đương nhiên là phải sử dụng tỷ giá mà ngân hàng Trung Ương công bố tại thời điểm bạn nhân hoá đơn và ghi số.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
tiện có cái topic này các bác cho em hỏi tý, trên sổ phụ ngân hàng em lấy về có thuế GTGT phí ngân hàng, như vậy vẫn hạch toán vào TK1331 bình thường chứ ạ ? em thấy chị kế toán cũ chỗ em không làm như vậy mà tính gộp vào TK642 luôn.
Thanks alot.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Thanks chị WhoamI nhiều, ( Bây giờ em mới giám tự tin gọi chị là...chị, dạo trước toàn gọi ...lấp lửng thôi, hì...giờ thì biết rồi. EM CHÀO CHỊ Ạ !!!!!!!!!!!! )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA