Quỹ khen thưởng,phúc lợi

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Cả nhà cho mình hỏi chút nha:
Các khoản thưởng lễ (ngày 30/4.2/9..) mình lấy từ Quỹ phúc lợi (TK 431) để trích? Trong trường hợp DN chưa có quỹ phúc lợi thì mình sẽ cho vào 642 luôn?
Trong các khoản chi phí hợp lý thì chỉ có lương tháng 13 là được cho vào CP hợp lý?
Rất mong được cả nhà giải đáp sớm.
Thanks!:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà cho mình hỏi chút nha:
Các khoản thưởng lễ (ngày 30/4.2/9..) mình lấy từ Quỹ phúc lợi (TK 431) để trích? Trong trường hợp DN chưa có quỹ phúc lợi thì mình sẽ cho vào 642 luôn?
Trong các khoản chi phí hợp lý thì chỉ có lương tháng 13 là được cho vào CP hợp lý?
Rất mong được cả nhà giải đáp sớm.
Thanks!:bigok:
Theo công văn số 3734 của Tổng cục thuế h toán khoản lương tháng 13 vào chi phí hợp lý cho doanh nghiệp. Theo công văn này, các khoản tiền lương chi trả thực tế cho người lao động (bao gồm cả lương tháng 13 và các khoản tiền lương bổ sung) sẽ được hạch toán vào chi phí hợp lý nếu các khoản lương này được qui định cụ thể (bao gồm mức tiền và điều kiện hưởng) tại hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, đồng thời cơ sở kinh doanh phải đăng ký với cơ quan thuế về tổng quĩ lương phải trả trong năm, căn cứ vào phương pháp xây dựng tổng quĩ lương cùng với việc nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp.Nếu các khoản chi đó của bạn được thỏa thuận trong hợp đồng lao động và các thỏa ước tập thể thì sẽ được đưa vào chi phí hợp lý.
Thân!

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Em cám ơn anh nhiều nha.Nhưng còn đối với tiền thưởng ngày 30/04,02/09....thì mình sẽ cho vào đâu là hợp lý mà thuế không bắt bẻ mình?

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
À,anh ơi.Anh có thể gửi cho em CV 3734 không ạ?Vì em vẫn chưa được đọc CV đó.
Em cám ơn anh trước nha

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em cám ơn anh nhiều nha.Nhưng còn đối với tiền thưởng ngày 30/04,02/09....thì mình sẽ cho vào đâu là hợp lý mà thuế không bắt bẻ mình?
Em cộng vào tiền lương phải trả cho người lao động TK 334 là hợp lý thôi.
Thân!

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Nhưng sau này thuế Quyết toán thì có bị loại ra không a?Vì hiện tại cty của e chưa có doanh thu nên không muốn cho vào nhiều chi phí.

T

Trinh Hoang Lam

Guest
5/10/07
1
0
0
50
Hà Tiên - Kiên Giang
Cho em hỏi chút nghe: Hàng hóa, sản phẩm xuất hỗ trợ hạch toán như thế nào khi chưa có quỹ phúc lợi (TK 4312) ?

N

n24kt1

Guest
14/12/10
2
0
0
huế
Theo mĩnh nghĩ nếu chưa có quỹ phúc lợi thì phải treo lại ở đó đã, có nghĩa là vẫn chi và hạch toán vào quỹ phúc lợi! chứ nếu như cộng vào tiền lương thì vẫn bị bóc ra!

D

dongkysot70

Guest
2/9/07
1
0
0
Thừa Thiên Huế
Cả nhà cho mình hỏi chút nhé !
Mình là đơn vị thuộc tổ chức tài chính ngành dọc, đơn vị mình hàng năm thường được Trung ương chuyển cho một số tiền thuộc quỹ phúc lợi. Đơn vị mình có thể dùng số tiền thuộc quỹ phúc lợi đó để gởi tiết kiệm có kỳ hạn tại các Ngân hàng thương mại được không ?
Bạn nào biết xin chỉ giùm nhé ! xin cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA