Ghi sai nguyên giá TSCĐ

• Thread starter betini
  • Ngày gửi
B

betini

Guest
Cac anh chi huong dan cho em voi
Em da ghi nguyen gia TSCD la gia co thue GTGT (doanh nghiep em hach toan thue GTGT theo phuong phap khau tru)
Vay bay gio em nen sua nhu the nao (em da khau hao TSCD may thang nay roi, gio moi phat hien ra)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhutduong

Guest
20/2/04
14
0
0
Theo mình thấy Betini nên đễ vậy nhé, vì bây giờ điều chỉnh bút toán lại(xoá làm lại nếu chưa báo cáo TC) thì không thể đưa khoản thuế này vào trong tháng hiện tại(nếu hoá đơn xuất trước 3 tháng). Nếu vậy thì đưa khoản thuế này vào đâu. ở chổ mình thì thuế không bắt buộc DN phải kê tất tần tật số tiền VAT trong hoá đơn có VAT vào nguyên giá TSCĐ.

F

For_you_1112

Guest
18/8/04
14
0
0
SaPa
Nếu đã đưa VAT vào nguyên giá tài sản rồi ( thời gian kê khai hoá đơn đó đã quá 3 tháng) thì cứ để nó nguyên đấy, tăng nguyên giá, khấu hao dần, chịu khó thu hồi vốn lâu hơn một tí vậy.

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Cái quan trọng là có khai khấu trừ thuế của TSCĐ đó chưa (Trong TK mua vào) ? Nếu không khai thì đưa hết vào nguyên giá. Nếu khai rồi thì điều chỉnh nguyên giá, tính lại khấu hao (chưa QT mà)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu chưa quyết tóan thì dễ mà, kê khai lại bảng kê mua vào, nếu vat quá 3 tháhng thì đưa vào phí. Chỉnh lại giá trị TSCĐ trong sổ sách, những tháng kế tiếp bạn nên trích khấu hao ít lại, để bù phần khấu hao đã trích dư của những tháng trước. Khi nào đã bù đắp đủ, thì trích lai bình thường .

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Theo minh thi co hai truong hop xay ra. Neu da qua 3 thang thi so VAT day se khong duoc khau tru, vi vay cu de o nguyen gia khau hao dan. Neu chua qua 3 thang thi ban co the dieu chinh theo cach sau: Dieu chinh giam phan VAT o nguyen gia vao TK133: No TK133 va Co TK211 phan thue VAT. Tinh so khau hao da trich tuong ung voi so thue do va lam but toan dieu chinh: No TK214 va Co TK642,627.641.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Vấn đề bạn phải xem lại TSCĐ đó mua sử dụng cho SXKD thì mới đwợc khấu trừ. Nếu không sử dụng cho SXKD của CTy bạn thì bạn hạch toán không có gì sai cả. Còn nếu để sử dụng cho SXKD thì xem thuế đầu vào đã kê khai chưa, nếu rồi thì chỉ việc điều chỉnh lại hạch toán Nợ 1332/ Có 211 và phân bổ lại khấu hao. Nếu chưa kê thì xem còn trong thời hạn 3 tháng không thì vừa kê khai vừa hạch toán như trên. Nếu quá thời hạn kê khai VAT đầu vào thì hạch toán vào chi phí ( Nợ 6.../ Có 211 )

L

lpminh

Guest
Các anh chị ơi, em thấy làm như Halongcity là đúng nhất đấy ạ. Nếu đã quá hạn để kê khai VAT đầu vào thì khoản VAT đó sẽ được hạch toán vào chi phí.
Em hỏi khí không phải có phải Halongcity học HUFA không đấy.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
"Em hỏi khí không phải có phải Halongcity học HUFA không đấy."

I là dân tài chén khéo tán D29. Chào em!

S

Scarlet

Guest
Theo minh thi con phai can cu vao viec Cty ban lam ke toan may hay "ke toan tay" vi neu lam bang tay thi viec dieu chinh lai khau hao da phan bo trong nhieu thang cung hoi met mot chut day.
Them vao do ban thu xem gia tri TSCD do co lon ko? Neu nho thi ban co the bo qua, ko nhat thiet phai dieu chinh lai. Con neu TS lon thi co le ban nen dieu chinh lai cho an toan. Va neu dieu chinh lai thi ban nen treo thue GTGT dau vao vao TK142 va phan bo cho cac thang sau chu ko nen dua thang vao chi phi cua thang phat sinh lam cho chi phi cua thang do tang bat thuong.............ko hay ban nhi.
Chuc ban chon lua duoc cach lam hay nhat.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Bút toán điều chỉnh cho trường hợp của bạn, theo tôi nghĩ cần phải làm như sau:
Bạn tính lại số đã trích khấu hao và ghi bút toán bổ sung:
Nợ TK 133: Số VAT đã trích vào KH+Số VAT trong GTCL của TSCĐ
Có TK 214:Số VAT đã trích vào KH
Có TK 211:Số VAT trong GTCL của TSCĐ
Trong sổ chi tiết TK 133, bạn cần giải trình chi tiết số VAT đã hạch toán trên...

E

echop

Guest
25/8/04
53
0
0
113
vietnam
Về vấn đề này tôi có ý kiến thế này:
Nếu bạn cần mọi thứ thật chính xác thì làm như Halongcity là đúng đấy
Nhưng nếu xét về tính hiệu quả thì bạn nên cân nhắc ý kiến của Scarlet
Vì nếu số VAT đó là nhỏ thì Báo cáo tài chính cuối năm của bạn vẫn cứ trung thực hợp lý trên cơ sở trọng yếu cơ mà.
Nếu đơn vị bạn được kiểm toán thì cứ vô tư đi.
Vấn đề còn là sếp của bạn có khó tính không? có nhất nhất là phải thật chính xác không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA