Mua xe đạp để tài trợ cho giải đua xe đạp thì có được khấu trừ thuế GTGT không?

• Thread starter viet nga
  • Ngày gửi
V

viet nga

Guest
5/8/07
15
0
0
39
ngo cho kham thien
anh ơi cho em hỏi chút nha?: công ty em mua xe đạp để tài trợ cho giải đua xe đạp mua 5 chiếc trị giá mối xe là 5.000.000tr đồng vậy có được khấu trừ thuế hay ko? tại sao em kê vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào thì trên thuế lại không đồng ý mà em đã có hợp đồng đầy đủ mang đến trình bày với họ rùi mà họ vẫn ko đông fý hả anh ?giúp em với huhu huhu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
anh ơi cho em hỏi chút nha?: công ty em mua xe đạp để tài trợ cho giải đua xe đạp mua 5 chiếc trị giá mối xe là 5.000.000tr đồng vậy có được khấu trừ thuế hay ko? tại sao em kê vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào thì trên thuế lại không đồng ý mà em đã có hợp đồng đầy đủ mang đến trình bày với họ rùi mà họ vẫn ko đông fý hả anh ?giúp em với huhu huhu
Em thân mến!
Theo quy định tại điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính.
Trường hợp Cty mua hàng hoá để tặng khách hàng hoặc tài trợ sẽ không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào của các hoá đơn mua hàng hoá và hạch toán vào khoả chi phí khác theo mức khống chế.
Theo TT32 thì khi em xuất hàng khuyến mãi biếu tặng thì em phải xuất hóa đơn GTGT. Nếu giá xuất hàng hóa đầu ra tài trợ chợ bằng giá mua vào thì số thuế GTGT 133=333 -> 133-333=0 em không được khấu trừ thuế và không phải nộp thuế GTGT.
Cơ quan thuế nói em không được khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp này là hợp lý. Em nói với sếp em vậy chắc sếp sẽ hiểu.
Thân!

Sửa lần cuối:
T

Tax

Guest
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
Em thân mến!
Theo quy định tại điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính.
Trường hợp Cty mua hàng hoá để tặng khách hàng hoặc tài trợ sẽ được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào của các hoá đơn mua hàng hoá và hạch toán vào khoả chi phí khác theo mức khống chế.
Theo TT32 thì khi em xuất hàng khuyến mãi biếu tặng thì em phải xuất hóa đơn GTGT. Nếu giá xuất hàng hóa đầu ra tài trợ chợ bằng giá mua vào thì số thuế GTGT 133=333 -> 133-333=0 em không được khấu trừ thuế và không phải nộp thuế GTGT.
Cơ quan thuế nói em không được khấu trừ thuế GTGT trong trường hợp này là hợp lý. Em nói với sếp em vậy chắc sếp sẽ hiểu.
Thân!

Bạn à, theo mình thì trường hợp của bạn không những không được khấu trừ mà còn không được tính vào chi phí hợp lý nữa kia. Trong các khoản mục về chi phí của Thông tư 128/2003 nêu trên không có khoản mục nào cho phép tài trợ đâu bạn. Để được tính vào chi phí hợp lý, bạn phải coi như khoản tiền mua xe là tiền chi ra để quảng cáo và như thế nghĩa là bên làm quảng cáo cho bạn (trường hợp này là bên nhận tài trợ) phải xuất hóa đơn dịch vụ quảng cáo cho bạn. Nếu bên đó không có hóa đơn thì phải làm hợp đồng và đề nghị người ta đi mua hóa đơn lẻ. Khoản chi phí này sẽ nằm trong mức khống chế (10%) nhé.

hieu1563

hieu1563

Guest
Em thân mến!
Trường hợp Cty mua hàng hoá để tặng khách hàng hoặc tài trợ sẽ được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào của các hoá đơn mua hàng hoá và hạch toán vào khoả chi phí khác theo mức khống chế.
Theo TT32 thì khi em xuất hàng khuyến mãi biếu tặng thì em phải xuất hóa đơn GTGT. Nếu giá xuất hàng hóa đầu ra tài trợ bằng giá mua vào thì số thuế GTGT 133=333 -> 133-333=0 em không được khấu trừ thuế và không phải nộp thuế GTGT.
Thân!
Thuế đầu vào đã nộp (thông qua hóa đơn mua đầu vào 133>0), mà lại không được khấu trừ thế đầu ra thì lấy đâu ra 333 để 133-333 = 0 hả bạn ??? Có mâu thuẫn phải không bạn ????

Thân!

Bạn à, theo mình thì trường hợp của bạn không những không được khấu trừ mà còn không được tính vào chi phí hợp lý nữa kia. Trong các khoản mục về chi phí của Thông tư 128/2003 nêu trên không có khoản mục nào cho phép tài trợ đâu bạn. Để được tính vào chi phí hợp lý, bạn phải coi như khoản tiền mua xe là tiền chi ra để quảng cáo và như thế nghĩa là bên làm quảng cáo cho bạn (trường hợp này là bên nhận tài trợ) phải xuất hóa đơn dịch vụ quảng cáo cho bạn. Nếu bên đó không có hóa đơn thì phải làm hợp đồng và đề nghị người ta đi mua hóa đơn lẻ. Khoản chi phí này sẽ nằm trong mức khống chế (10%) nhé.
Làm gì có chuyện Ban tổ chức xuất hóa đơn cho Cty bạn ??? Đây không phải là việc thuê người khác quảng cáo mà đây là tự quảng cáo.
Giống như việc làm biển hiệu chẳng hạn, dán tờ rơi (ở nơi được phép), đó là anh tự quảng cáo. Một số hoạt động tài trợ cũng vậy (VD hứa thưởng quà).

Trong lĩnh vực này có rất nhiều điều luật còn chung chung. Điều này Adam-Trần cũng nắm khá rõ. Vì vậy chúng ta cần phân định rõ từng trường hợp cụ thể

Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trong trường hợp này nếu DN muốn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì phải xuất hóa đơn đầu ra để tài trợ hoặc quảng cáo theo đúng TT32. Vậy thì tất nhiên phải có thuế GTGT đầu ra và nếu xuất hóa đơn đầu ra đúng giá bằng hóa đơn đầu vào thì 333=133 và số thuế phải nộp bằng 0. trong bài viết trên mình viết thiếu từ "không" mong các bạn thông cảm.
Thân!

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Trong trường hợp này nếu DN muốn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì phải xuất hóa đơn đầu ra để tài trợ hoặc quảng cáo theo đúng TT32. Vậy thì tất nhiên phải có thuế GTGT đầu ra và nếu xuất hóa đơn đầu ra đúng giá bằng hóa đơn đầu vào thì 333=133 và số thuế phải nộp bằng 0. trong bài viết trên mình viết thiếu từ "không" mong các bạn thông cảm.
Thân!

Tại sao lại xuất hóa đơn đầu ra, bạn mua để tài trợ kia mà. Đây là một khoản chi phí tự quảng cáo. Để được tính vào chi phí hợp lý bạn nên làm hợp đồng tài trợ giữa cty bạn và bên tổ chức giải đua xe, có sự ký nhận về sự việc cty bạn (chứ ko có cái hóa đơn ghi nhận chi phí quảng cáo đâu vì các đơn vị tổ chức có phải kinh doanh đâu). Xét về luật đây là một khoản chi phí và bạn được khấu trừ thuế đầu vào nếu như bạn không vượt khung 10% theo quy định. Nếu cán bộ thuế nói rằng khôgn được khấu trừ khoản này thì bạn có côgn văn đề nghị giải đáp thắc mắc

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Các anh các chị trả lời chẳng vào trọng tâm vấn đề gì cả.
Ở đây câu hỏi của vietnga là tại sao kê vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào thì thuế lại không đồng ý.

Theo em thì vietnga cứ làm theo tinh thần của TT32 là được
Chị xuất hóa đơn đầu ra cho 5 chiếc xe đạp này
Sau đó chị kê vào cả bảng kê đầu vào và đầu ra.
Theo em làm là thế đấy các anh chị ạ

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Quảng cáo có 1001 kiểu, trên mỗi phương tiện truyền thông lại bị ràng buộc bởi nhiều quy định thí dụ Biển hiệu thì tiếng Anh phải thế nào, tiếng Việt phải thế nào, trên TV thì logo phải thế nào, chạy chữ phải thế nào v...v Nhưng hầu hết các DN trả tiền đều gọi chung là "nhà tài trợ" và chi phí bỏ ra đều gọi chung là chi phí tài trợ. Do đó nói "chi phí tài trợ" không được gọi là chi phí hợp lý thì sai hoàn toàn.
Nếu đi sâu xem xét, ta có thể xem mục đích tài trợ là gì. Tất cả các hợp đồng tài trợ đều được đổi thành quyền lợi quảng cáo, thí dụ quyền lợi được in trên tờ bướm, được đọc trên buổi họp, được nêu tên, chạy chữ, được đưa logo v...v thì chi phí tài trợ là chi phí quảng cáo. Nhưng nếu nhà tài trợ không đòi hỏi quyền lợi gì hay không hề được đề cập tới thì cơ quan thuế có thể xem như 1 hoạt động dạng từ thiện, trích từ quỹ khen thưởng - phúc lợi ra để chi => bị loại "oan" ra khỏi chi phí.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo mình trường hợp này cty bạn xuất hóa đơn đầu ra cho 5 chiếc xe đạp đó, nội dung ghi xuất tài trợ cho giải gì gì đó. Như vậy là hợp lý và giá xuất tài trợ bằng giá bạn mua vào. Bên cty mình cũng thình thoảng bán sơn cho nhà chùa nhưng không thu tiền và cũng vẫn xuất hóa đơn bình thường và ghi trên hóa đơn đó là xuất hàng tài trợ.
Thân!

Sửa lần cuối:
hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Theo mình trường hợp này cty bạn xuất hóa đơn đầu ra cho 5 chiếc xe đạp đó, nội dung ghi xuất tài trợ cho giải gì gì đó. Như vậy là hợp lý và giá xuất tài trợ bằng giá bạn mua vào. Bên cty mình cũng thình thoảng bán sơn cho nhà chùa nhưng không thu tiền và cũng vẫn xuất hóa đơn bình thường và ghi trên hóa đơn đó là xuất hàng tài trợ.
Thân!

Sao lại xuất hóa đơn đầu ra nhỉ? Viết phiếu xuất kho thôi. Tôi lấy ví dụ như công ty bạn sản xuất quần áo may mặc chẳng hạn và trên giấy phép kinh doanh chỉ được phép xuất hóa đơn đối với một số mặt hàng nhất định theo đăng ký . Vậy thì bạn không thể xuất hóa đơn với mặt hàng xe đạp được. Không phải cái gì cũng được phép xuất hóa đơn.
LÀm như thế này:
1. Kê vào bảng kế VAT hàng tháng (bảng kê 03-GTGT)
2. Kèm hợp đồng tài trợ, kèm phiếu xuất kho, biên bản giao nhận (nhớ soạn HĐ cho khéo vào) không thuế lại bảo là viện trợ (trích từ quỹ phúc lợi)
Cứ kê vào đến cuối năm quyết toán, làm đúng không sợ thuế, nếu không được khấu trừ bạn hãy hỏi lý do bằng công văn hẳn hoi, không hỏi miệng.

To: Xuan trương: Cong ty bạn bán sơn nên bạn xuất hóa đơn bán sơn được, với lại xuất cho nhà chùa thì lại cho hoạt động phúc lợi rồi, cái này không phải là chi phí hợp lý, ok?

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Sao lại xuất hóa đơn đầu ra nhỉ? Viết phiếu xuất kho thôi. Tôi lấy ví dụ như công ty bạn sản xuất quần áo may mặc chẳng hạn và trên giấy phép kinh doanh chỉ được phép xuất hóa đơn đối với một số mặt hàng nhất định theo đăng ký . Vậy thì bạn không thể xuất hóa đơn với mặt hàng xe đạp được. Không phải cái gì cũng được phép xuất hóa đơn.
LÀm như thế này:
1. Kê vào bảng kế VAT hàng tháng (bảng kê 03-GTGT)
2. Kèm hợp đồng tài trợ, kèm phiếu xuất kho, biên bản giao nhận (nhớ soạn HĐ cho khéo vào) không thuế lại bảo là viện trợ (trích từ quỹ phúc lợi)
Cứ kê vào đến cuối năm quyết toán, làm đúng không sợ thuế, nếu không được khấu trừ bạn hãy hỏi lý do bằng công văn hẳn hoi, không hỏi miệng.

To: Xuan trương: Cong ty bạn bán sơn nên bạn xuất hóa đơn bán sơn được, với lại xuất cho nhà chùa thì lại cho hoạt động phúc lợi rồi, cái này không phải là chi phí hợp lý, ok?
Vậy trường hợp nếu DN mua hàng về để khuyến mãi cho khách hàng không thu tiền, cũng giống như trường hợp mua hàng về tài trợ không thu tiền bạn sẽ làm gì theo TT32.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Anh lại hiểu nhầm rồi.
Vậy giả sử công ty sản xuất gạch men khi mua nguyên liệu về để sản xuất như cát, sỏi, đá hay đại loại là gì đấy nhưng vì lý do hàng không đủ tiêu chuẩn chất lượng thì không lẽ không được xuất hóa đơn trả hàng sao (vì trên giấy phép kinh doanh không có đăng kí những mặt hàng này)

V

viet nga

Guest
5/8/07
15
0
0
39
ngo cho kham thien
anh chị ơi cụ thể là công ty em được công ty thông tin di động tài trợ cho số tiền là 39tr, số tiền ấy công ty em mua 5 cái xe đạp đó,còn lại là trang phục cho vận động viên và xe ô tô đi cùng đoàn , tất cả chỉ để mang thương hiệu của công ty thông tin di động kia ,còn bên em chỉ là trung gian thôi tà trợ đó mang chủ yếu để quảng cáo cho thương hiệu của công ty họ,bên em chỉ là phụ thôi. Vậy bây giờ em có được kê và không ạ? anh chị giúp em trả laời là có hay không?và theo văn bản nào được không ạ? giúp em nhanh với vì hôm nay đã là 18 rồi, em cảm ơn anh chị nhiều nha

V

viet nga

Guest
5/8/07
15
0
0
39
ngo cho kham thien
em thấy anh nói rất có lý<trong trường hợp này công ty em nhận tài trợ của công ty khác và quảng cáo chính là cho công ty khác nhưng cuũng là một hình thức quảng cáo gián tiếp cho công ty mình, mà bên em đã có hợp đồng cả với bên tài trợ cho công ty em và cả với bên mà bên em tài trợ, vậy hóa đơn mua hnàg đó bên em vẫn phải được kê vào bảng kê chứ đúng không anh? vậy bây giờ anh chị giúp em xem em nên giải thíc với bên thuế thế nào cho đúng ạ? hay làm như họ là phải bỏ ra? anh giúp em nhanh với anh có thể gửi vào email cho em được không?vietnga1211@yahoo.com. cảm ơn anh nhiều

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
anh chị ơi cụ thể là công ty em được công ty thông tin di động tài trợ cho số tiền là 39tr, số tiền ấy công ty em mua 5 cái xe đạp đó,còn lại là trang phục cho vận động viên và xe ô tô đi cùng đoàn , tất cả chỉ để mang thương hiệu của công ty thông tin di động kia ,còn bên em chỉ là trung gian thôi tà trợ đó mang chủ yếu để quảng cáo cho thương hiệu của công ty họ,bên em chỉ là phụ thôi. Vậy bây giờ em có được kê và không ạ? anh chị giúp em trả laời là có hay không?và theo văn bản nào được không ạ? giúp em nhanh với vì hôm nay đã là 18 rồi, em cảm ơn anh chị nhiều nha

Nếu như vậy thì vấn đề hoàn toàn khác với bài đầu tiên của em. Công ty em là công ty có chức năng quảng cáo. 39 triệu em thu vào là doanh thu, còn toàn bộ chi phí bỏ ra kể cả chi phí mua xe đạp chính là chi phí hình thành giá vốn. Mua xe đạp của em không phải là công ty tài trợ cho giải, mà là "giá vốn" của em khi thực hiện dịch vụ quảng cáo cho công ty TTDD kia.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA