Mỗi tuần một chuyên đề

Cần tư vấn hướng giải quyết cho trường hợp "Hóa đơn đầu vào của DN bỏ trốn"

• Thread starter VŨ THỊ TUYẾT MAI
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cán bộ thuế thì cứ thu bao nhiêu tốt bấy nhiêu. Mình cũng gặp trường hợp thế rồi, nếu thực sự bạn mua thật, bán thật có đầy đủ chứng từ hợp pháp chứng minh giao dịch của bạn thì ko việc gì phải nộp tiền ngay cả. Khi chưa có kết luận cuối cùng thì đừng nộp vội. Rất nhiều công văn quy định, nếu giao dịch hợp pháp trước thời điểm doanh nghiệp bỏ trốn thì không bị truy thu số thuế đầu vào đâu.

Các anh các chị ạ. Cho em có ý kiến tí nha.
Mục đích của việc thu thuế là để tăng ngân sách cho nhà nước. Vì vậy để tránh trường hợp một số người hay một số doanh nghiệp có hành vi trốn thuế nên nhà nước thực hiện chính sách "tận thu".
Khi có văn bản chính thức về việc nộp thuế (bất kể là thuế gì) thì doanh nghiệp chỉ còn cách làm theo văn bản cho dù chưa đồng ý với văn bản ấy.
Sau khi nộp thuế, doanh nghiệp có quyền khiếu nại và nếu việc khiếu nại này là đúng thì chắc chắn được hoàn thuế.
Vì vậy không có chuyện bạn không nộp thuế vì thấy việc đó là vô lý đâu nhá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Sáng nay em được bên thuế mời lên làm việc, họ dựa trên tinh thần thông tư 60 khuyên Cty em làm như sau:
- Tổng hợp số thuế VAT đầu vào của 12 tờ hóa đơn , sau đó đem tiền nộp vào kho bạc nhà nước
- Lập 1 công văn trong đó nêu rõ : Cty phát hiện sai xót trong quá trình kê khai thuế VAT đầu vào của 12 tờ hóa đơn (Ghi chi tiết số Seri, ngày tháng phát sinh, số tiền chưa thuế & thuế VAT) mà doanh nghiệp đó đã bỏ trốn. Nay dựa trên tinh thần TT 60 doanh nghiệp xin tự điều chỉnh lại số thuế VAT đầu vào, & đã thực hiện nghĩa vụ chậm nộp thuế (theo Giấy nộp tiền số, ngày, …)
- Nộp thuế xong sau này Cty tôi có muốn khiếu nại gì thì giải quyết sau

Đã có biên bản, quyết định gì đâu mà phải nộp chứ. Còn đang "hiệp thương" mừ.

- Lập 1 công văn trong đó nêu rõ : Cty phát hiện sai xót trong quá trình kê khai thuế VAT đầu vào của 12 tờ hóa đơn (Ghi chi tiết số Seri, ngày tháng phát sinh, số tiền chưa thuế & thuế VAT) mà doanh nghiệp đó đã bỏ trốn. Nay dựa trên tinh thần TT 60 doanh nghiệp xin tự điều chỉnh lại số thuế VAT đầu vào, & đã thực hiện nghĩa vụ chậm nộp thuế (theo Giấy nộp tiền số, ngày, …)

Cái đoạn này hơi bị lạ à nha. Không bít đây là CQ thuế nào ạ?

Sửa lần cuối:
P

phathuynh

Guest
10/10/04
10
0
1
63
Tp.HCM
Trường hợp này Cty anh có xảy ra rồi. Em phải xác định được các hóa đơn đó có xảy ra thực sự hay không, nếu có mua bán hợp lệ thì không có gì phải sợ cán bộ thuế. Theo anh cũng không cần phải có hợp đồng, hóa đơn,phiếu nhập kho, phiếu chi tiền là được.
còn việc xác định hóa đơn em cứ việc chờ Giám đốc về em hỏi, rồi xử lý
Chào em

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình có ý kiến thế này, chốt từng vấn đề một nha

Em đang có một vấn đề khúc mắc cần nhờ các anh các chị tư vấn dùm. Số là cách đây hơn 1 tháng, Cty em có nhận được thông báo từ cơ quan thuế là một cty trước đây có quan hệ mua bán với Cty tôi nay đã bỏ trốn.
- Thời điểm giao dịch là : từ T3/2005 -> T10/2005
- Số lượng hóa đơn giao dịch : 12 tờ
- Thời điểm cơ quan thuế xác định Doanh nghiệp đó không tồn tại là : 03/5/2007

Trên cơ sở đó cơ quan thuế yêu cầu chúng tôi có văn bản giải trình về mối quan hệ giao dịch này. (Và Cty tôi đã gửi công văn giải trình)

Toàn bộ số hóa đơn trên (12) đều trước ngày đơn vị kia bỏ trốn và bên Mai đã có bản giải trình về tính xác thực trong quan hệ giao dịch.

Sáng nay em được bên thuế mời lên làm việc, họ dựa trên tinh thần thông tư 60 khuyên Cty em làm như sau:
- Tổng hợp số thuế VAT đầu vào của 12 tờ hóa đơn , sau đó đem tiền nộp vào kho bạc nhà nước

Chúng ta chỉ tự giác đi nộp số thuế thuế thiếu khi xác định được chính xác Cty chúng ta có sai hay không. Không nhất thiết phải theo tinh thần TT60 gì đó...
- Nộp thuế xong sau này Cty tôi có muốn khiếu nại gì thì giải quyết sau

Nộp thuế xong thì khiếu nại cái gì, đâu có quyết định hành chính hay hành vi hành chính ở đây mà khiếu nại chứ.

+ Thứ nhất : Thời điểm phát sinh quan hệ mua bán là năm 2005, lúc đó DN bỏ trốn vẫn đang hoạt động bình thường trên địa bàn TP.HCM và có đầy đủ tư cách pháp lý để giao dịch. Làm sao Cty tôi biết được sau này nó sẽ bỏ trốn (bỏ trốn T5/2007). Do đó xem xét tình hình mua bán giữa 2 cty là hoàn toàn hợp pháp.

Làm sao biết được đơn vị bên kia bỏ trốn? Đó là điều tất nhiên, chẵng lẽ họ thông báo với chúng ta tháng sau cty mình trốn đó. Vì thế trong bản giải trình của bên Cty Mai theo mình nghĩ cũng đã nêu vấn đề tương tự như thế.

+ Thứ hai : thời điểm năm 2005 phát sinh quan hệ mua bán em chưa vào làm nên k hiểu hết vấn đề thực tế phát sinh tại thời điểm đó nên k thể giải quyết vấn đề 1 cách triệt để được. Mà người nắm rõ tình hình thực tế (Giám đốc) & có quyền quyết định thì hiện nay đang ở nước ngoài. Vì vậy em đang phân vân không biết có nên làm theo lời khuyên của người quản lý thuế hay không

Chờ giám đốc về rồi hỏi cho kỹ sự việc, vì chính ông ta là người rõ nhất mối quan hệ này. Trong thời gian này, cơ quan thuế cũng chưa thể tiến hành làm việc với bên Cty Mai đâu, nếu họ réo quá=> làm 1 cái công văn gửi lên đề nghị sau khi giám đốc về và cho một cái ngày hẹn trên công văn. Làm càn thì coi chừng bị hậu quả về mình trước đó.

Nếu nộp thuế thì tiếp theo đó DN sẽ bị truy thu tiếp thuế TNDN -> ảnh hưởng đến Báo Cáo Quyết Toán Thuế năm 2005 phải điều chỉnh

Khi chấp nhận nộp thì xem như phải nộp cho đủ GTGT + TNDN => điều chỉnh quyết toán 2005, nộp phạt đối với hành vi nộp chậm tờ khai và chưa kể đến số tiền thuế phạt chậm nộp từ 30/03/2006 đến nay=> big amount.:wall:

Nếu không nộp thuế thì tôi chẳng biết làm sao, vì tôi không muốn mối quan hệ giữa Cty & Cán bộ thuế trở nên căng thẳng

Nói với cán bộ thuế tình hình hiện nay như thế, giám đốc là người biết rõ nhất nhưng đã đi công tác nước ngoài, "chú" hay "anh" chờ cty một thời gian ngắn nhé. Nếu cty sai thì sẵn sàng chấp nhận truy thu.

Bi giờ đến tình huống cụ thể:
1. Hóa đơn bất hợp pháp, hàng hóa không có thực=> không cần phải bàn thêm, tự giác ký biên bản, lấy tiền đi nộp (chưa kể bị phạt).
2. Hóa đơn bất hợp pháp và hàng hóa có thực
+ Nếu Cty Mai có đầy đủ bộ chứng từ hợp pháp (hóa đơn, phiếu thu, phiếu chi) cho hoạt động giao dịch trên và cũng nên nhớ trên từng chứng từ cũng phải đảm bảo yêu cầu của Luật Kế toán. Hàng hóa nhập vào có hạch toán trên sổ sách đầy đủ, chính xác thì (nếu bán không hết số hàng thì tất nhiên phải còn tồn kho đó nha, cả sổ sách và thực tế khi kiểm kho). Sau khi cơ quan thuế kiểm tra xong thì số hàng trên bạn sẽ được công nhận và các hóa đơn đó vẫn được kê khai, khấu trừ bình thường.=> thực tế khó có công ty nào đảm bảo được vấn đề này
+ Nếu Cty Mai thiếu phiếu thu hay phiếu chi nhưng vẫn đáp ứng được các yêu cầu còn lại thì Cty Mai sẽ có khoảng 70% hy vọng chấp thuận (nhưng không biết là CCT đồng ý hay Cục thuế đồng ý sau khi khiếu nại nha)

P/s: thời buổi kinh doanh này, mình thấy có nhiều đơn vị mua hàng vào mà không để ý đến đơn vị bán hàng mình là ai, chỉ có quan tâm mỗi đến tờ hóa đơn đỏ, đến lúc vỡ lẽ ra thì kêu rầm rầm, tại sao mình không cẩn thận trước khi giao dịch chứ

Và ý của anh HaiTam là chính xác đó

HaiTam nói:
Bạn chú ý trường hợp là nếu CA kết luận là công ty kia được lập chỉ để mua bán hóa đơn không có hoạt động kinh doanh thì tất cả những hóa đơn của bạn sẽ bị loại mà không xét đến yếu tố thời gian

Sửa lần cuối:
morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Theo mình, nếu thuế gọi lên lập biên bản vi phạm thì bạn đừng ký nhận, vì như vậy là bạn nhận là cty mình làm sai. Càng kéo dài thời gian càng tốt.
Bạn nên đợi Giám đốc cty bạn về để giải quyết. Bên cạnh đó bạn nên sưu tầm các công văn liên quan đến việc này: công văn số 4215/TCT-PCCS "xử lý vi phạm đối với hành vi mua, bán, sử dụng hóa đơn bất hợp pháp" ngày 18/11/2005; công văn số 2861/TCT-PCCS "xử lý vi phạm đối với hành vi mua, bán, sử dụng hóa đơn bất hợp pháp theo CV 4215" ngày 10/8/2006. Trong này quy định rất đầy đủ. Trường hợp như ở cty bạn thì không phải nộp thuế GTGT cho các HĐ đó. Cho dù cty đó bán hóa đơn thật thì có thể bên bạn và họ có mua hàng hóa thật (cái đó không ai biết được). Nếu thuế yêu cầu giải trình thì bạn phải có chuẩn bị hóa đơn GTGT, biên bản giao nhận hàng, hợp đồng, thanh lý hợp đồng, phiếu xuất nhập kho, phiếu thu chi. Trường hợp này xảy ra nhiều và bạn ko nên chấp nhận nộp thuế GTGT. Vì cty bạn chỉ là người bị hại. Mà thời gian giao dịch đó là trước thời gian DN bỏ trốn. Vì vậy mọi giao dịch vẫn được coi là hợp lý nếu có đầy đủ giấy tờ chứng minh hàng mua về đã xuất đi thì ko sao cả. Vì nhà nước cấp con dấu, mã số thuế và hóa đơn để DN đó hoạt động. Do họ quản lý ko chặt chẽ mới để xảy ra như thế. Vì vậy lỗi này do chi cục thuế của DN bỏ trốn, cty bạn chỉ là người bị hại. Khi đến thuế bạn nên hết sức bình tĩnh ko nên sợ họ vì mình đúng. Mình fải bảo vệ cái đúng của mình. Còn đối với thuế, họ chỉ muốn thu tiền thuế GTGT đó mà ko cần biết DN đó đúng hay sai. Nếu bạn ko đủ khả năng để giải trình ở thuế thì bạn nên nhờ 1 kế toán trưởng nhiều tuổi dày dạn kinh nghiệm và nói với thuế đó là kế toán tư vấn của cty từ nhiều năm. Như vậy thuế họ sẽ ko bắt bẻ được. Vì vấn đề là nếu bạn nộp thuế GTGT thì bạn sẽ phải nộp 28% TNDN khi quyết toán thuế. Như vậy rất là thiệt hại cho cty. Kế toán là phải làm hợp lý hóa và giảm thiểu rủi ro cho công ty. Chúc bạn có cách xử lý ổn thỏa nhé.

H

haiautrinh

Guest
17/9/07
4
0
0
tp.hcm
Chốt hạ cái nhé , đợi Giám đốc cho ý kiến chỉ đạo. Hìhì.

Điều 1 : Về tình : nên nộp thuế nhiều nhiều để xây dựng đất nước chứ .
Điều 2 : Về lý : không nên cầm đèn chạy trước ô tô, ông thuế nói sao mình phải làm vậy (chết trên dàn bếp luôn đấy), khác gì lạy ông con ở bụi này (vừa tốn 10%VAT, tốn thêm 28%TNDN,hichic) mặc dù là tui chỉ đứng bụi bên cạnh dòm qua thôi . Cơ bản là nếu có tật thì giật mình là phải rồi ( lúc này nên thực hiện điều 1, vừa có tình vừa có lý ), còn nếu không có tật gì hết thì cứ ngủ khỏe đi ( tui có lý rồi, hổng cần tình cảm gì dzới mấy cha, quởn quá ).

Nếu có hỏi tới thì trình Đăng ký kết hôn ( HĐồng ), giấy khai sinh của mấy thằng nhóc ( Hóa đơn VAT ), Hộ khẩu gia đình, tạm trú tạm vắng ( Bảng tồn kho, phiếu nhập xuất kho ), chứng minh cho mấy ổng thấy tui có ĐK kết hôn đàng hoàng, có chuyển giao qua lại mấy thằng nhóc nè nè. Còn chuyện thằng ông nội đó trốn tui cũng chịu thiệt vậy chứ bộ, bây giờ muốn có thêm mấy thằng nhóc nữa mà biết kiếm ở đâu đâu . hìhì .

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA