Giải pháp cho hàng mất mát, hao hụt khi kiểm kê

• Thread starter kidmandang
  • Ngày gửi
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hi các cao thủ WKT !
Giả sử có tình huống sau -thực tế rất hay gặp, anh em cho ý kiến nhé!

Khi kiểm tra kho hàng của cty, kế toán phát hiện một số hàng bị hư hỏng(khách quan) và đưa ra một số giải pháp sau:
+ Lập biên bản kiểm kê kho, và biên bản xử lý số hàng thiếu, hư hỏng trong kho, hạch toán: N632/C156 cho số hàng này. Tuy nhiên theo chế độ kế toán hiện hành tất cả các loại hàng mất mát hao hụt chủ quan hay khách quan đều ko được đưa vào CP, do đó 632 này phải loại ra khi quyết toán thuế.
+ Lập một biên bản đề nghị thanh lý số hàng này -> xuất bán thanh lý với giá bán thấp hơn nhiều so với giá vốn, hạch toán N632/C156 & N131/C511,333 => giá vốn 632 được đưa vào CP tính thuế TNDN, tuy nhiên phát sinh 511: doanh thu này chịu thuế TNDN.
Vấn đề đưa ra là 632>511 do đó khoản chênh lệch này ko biết khi quyết toán thuế TNDN có bị truy thu ko?
Các cao thủ nào có kinh nghiệm hoặc văn bản liên quan đến vấn đề này có thể post lên cho anh em tham khảo ko? nếu gặp trường hợp này các pác làm như thế nào!!!!!!
Thanks các pác trước! :alcon:

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hic, sao không thấy bác nào vào góp ý trong mục này vậy !!!!!!!!

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Hi các cao thủ WKT !
Giả sử có tình huống sau -thực tế rất hay gặp, anh em cho ý kiến nhé!

Khi kiểm tra kho hàng của cty, kế toán phát hiện một số hàng bị hư hỏng(khách quan) và đưa ra một số giải pháp sau:
+ Lập biên bản kiểm kê kho, và biên bản xử lý số hàng thiếu, hư hỏng trong kho, hạch toán: N632/C156 cho số hàng này. Tuy nhiên theo chế độ kế toán hiện hành tất cả các loại hàng mất mát hao hụt chủ quan hay khách quan đều ko được đưa vào CP, do đó 632 này phải loại ra khi quyết toán thuế.
+ Lập một biên bản đề nghị thanh lý số hàng này -> xuất bán thanh lý với giá bán thấp hơn nhiều so với giá vốn, hạch toán N632/C156 & N131/C511,333 => giá vốn 632 được đưa vào CP tính thuế TNDN, tuy nhiên phát sinh 511: doanh thu này chịu thuế TNDN.
Vấn đề đưa ra là 632>511 do đó khoản chênh lệch này ko biết khi quyết toán thuế TNDN có bị truy thu ko?
Các cao thủ nào có kinh nghiệm hoặc văn bản liên quan đến vấn đề này có thể post lên cho anh em tham khảo ko? nếu gặp trường hợp này các pác làm như thế nào!!!!!!
Thanks các pác trước! :alcon:

Em có chút ý này nhé:
Thông thường khi xuất hàng hóa ra bán có giá < Giá vốn thì cần có lý do như : hàng hóa mất phẩm chất, hư hoại .... thì mới được bên cơ quan thuế chấp nhận. Nếu trong BB thanh lý k ghi rõ nội dung đó thì Thuế sẽ căn cứ trên mặt bằng giá hàng hóa đó trên thị trường tại thời đểm thanh lý để xác định doanh thu của lô hàng bán ra có giá < giá vốn.

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Em có chút ý này nhé:
Thông thường khi xuất hàng hóa ra bán có giá < Giá vốn thì cần có lý do như : hàng hóa mất phẩm chất, hư hoại .... thì mới được bên cơ quan thuế chấp nhận. Nếu trong BB thanh lý k ghi rõ nội dung đó thì Thuế sẽ căn cứ trên mặt bằng giá hàng hóa đó trên thị trường tại thời đểm thanh lý để xác định doanh thu của lô hàng bán ra có giá < giá vốn.
+ Khi xuất hàng thanh lý thì chắc chắn là phải có biên bản thanh lý & nêu ra nguyên nhân thanh lý số hàng này, tuy nhiên các pác thuế nhà ta có chịu tin không là chuyện khác, vì những biên bản như thế này thường chỉ do doanh nghiệp tự biên, tự diễn nên tính thuyết phục không cao :wall:, do đó nếu kết quả kinh doanh của bạn tốt, đóng thuế cũng kha khá thì ok, còn nếu ngược lại thì ?????????

Thanks Tuyết Mai nhé ! cảm ơn em đã góp ý.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đúng là hàng hóa bị tổn thất do nguyên nhân khách quan hay chủ quan đều không được tính vào chi phí hợp lý.
Nếu mình trong trường hợp này mình sẽ xử lý như sau:
1-Giá trị hàng hóa tổn thất sẽ được bù đắp bằng quỹ dự phòng tài chính.
2-Phản ánh đúng bản chất sự việc.Hạch toán N632/C155
Ngoài ra mình cung cấp cho bạn cái này không biết bạn có sử dụng được không

http://www.hcmtax.gov.vn/vanbantraloi1.aspx?itermid=403

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA