Số dư cuối kỳ trong sổ sách kế tóan

• Thread starter doanhien07
  • Ngày gửi
D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
các anh chị ơi em là kế toán mới vào nghề nên vấn đề ghi sổ còn gặp nhiều khó khăn. em đang làm sổ NKC là tổng hợp của tất cả các nghiệp vụ trong tháng nhưng đến phần số dư cuối em ko biết để bên nợ hay có vì công ty em chưa có hoạt động mua bán chỉ có CF ko có doanh thu.và trong tháng đầu quỹ của công ty có 1 khoản tiền có được là do góp vốn lấy khoản tiền đó để chi trả. Vậy số dư cuối ghi bên nào? em cảm ơn anh chị đã giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chau_leminh

Guest
4/7/07
21
0
0
ha noi
bạn ơi đọc lại phương pháp lập của nhật kí chung đi. nó đâu có phản ánh số dư đầu kì đâu. Nó chỉ phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh thôi mà.

levanton

levanton

Cao cấp
các anh chị ơi em là kế toán mới vào nghề nên vấn đề ghi sổ còn gặp nhiều khó khăn. em đang làm sổ NKC là tổng hợp của tất cả các nghiệp vụ trong tháng nhưng đến phần số dư cuối em ko biết để bên nợ hay có vì công ty em chưa có hoạt động mua bán chỉ có CF ko có doanh thu.và trong tháng đầu quỹ của công ty có 1 khoản tiền có được là do góp vốn lấy khoản tiền đó để chi trả. Vậy số dư cuối ghi bên nào? em cảm ơn anh chị đã giúp em

Phần NKC bạn phản ánh các nghiệp vụ phát sinh, trong NKC không có số dư, mà chỉ có cộng số phát sinh.
Ngoài NKC, bạn phải mở các sổ cái, và một số sổ chi tiết. Trong sổ cái và sổ chi tiết mới có số dư. Bạn cứ thực hiện đúng phương pháp ghi chép, sẽ thấy số dư của từng TK.
Thân chào bạn!

H

ho sy dien

Guest
12/9/07
20
0
1
Binh Duong
Trên sổ NKC chỉ có cột số phát sinh, không có số dư. Cuối tháng bạn cộng lại nó = số phát sinh nợ (PSN) = phát sinh có (PSC) trên bảng cân đối tài khoản là được. Trong tháng đầu số dư đầu của quỹ tiền mặt phải =0, khoản góp vốn này sẽ có bút toán trên NKC và là 1 phần của PSN tài khoản 111, cuối tháng trên TK 111 sẽ có PSN và PSC khi đó bạn sẽ xác định được số dư, theo nguyên tắc TK 111 phải có số dư nợ hoặc =0. Thân chào

H

H_VAN

Guest
9/8/07
3
0
0
TP HCM
Bc Qt

Cho minh hỏi với; Công ty mình báo cáo qyết toán năm 2006 có số dư cuối kì khác vói số dư cuối kì của báo cáo thuế tháng 12 năm 2006. Mình phải diều chỉnh làm sao? Số dư đầu kì của báo cáo quyết toán năm 2006 khác với số dư cuối kì của báo cáo quết toán năm 2005. Nếu mình điều chỉnh thì có bị phạt không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA